Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sony VAIO VGN-CS16S

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sony VAIO VGN-CS16S

vaio รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างคับ
    สเปกดีมั้ย
    เห็นมันสวยดี

http://www.****************/2008/08n...VGN-CS16S.html

ชอบมากครับ สีน้ำตาลสวย มาก ๆ เลยอ่ะครับ

Comment

ขอความช่วยเหลือครับ.......

Originally posted by unname View Post
      vaio รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างคับ
      สเปกดีมั้ย
      เห็นมันสวยดี

http://www.****************/2008/08n...VGN-CS16S.html

คือ อยากถามว่า ลง xp ได้ป่าวครับ ผมลงไป มันขึ้น
      blue screen 0x0000007B INCCESSIBLE_BOOT_DEVICE
      อ่ะครับ อยากทราบว่า
      - เกิดจากสาเหตอะไรครับ
      - มีวิธีแก้ไขรึป่าว ( ถ้ามีขอวิธีแก้ด้วยครับ )

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...

Comment

Originally posted by doraemans View Post
        คือ อยากถามว่า ลง xp ได้ป่าวครับ ผมลงไป มันขึ้น
        blue screen 0x0000007B INCCESSIBLE_BOOT_DEVICE
        อ่ะครับ อยากทราบว่า
        - เกิดจากสาเหตอะไรครับ
        - มีวิธีแก้ไขรึป่าว ( ถ้ามีขอวิธีแก้ด้วยครับ )

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...
        ลองเปลี่ยนโหมด IDE Configuration , SATA Operation Mode ใน BIOS

จาก Enhanced เป็น Compatible ก่อนลงวินโดว์ XP ก่อนล่ะกันนะครับ

( หรือจะลองเปลี่ยนแล้วลองเข้าวินโดวก่อนก็ได้ ถ้าเข้าได้ก็อาจจะไม่ต้องลงวินโดวใหม่ )

ไม่รู้ว่าใน vaio ใช้ได้หรือปล่าว แต่ของ asus ใช้วิธีนี้ในการลง XP ครับผม

แล้ว BIOS มันจะมองเห็น HD เวลาบูทเครื่องครับ แล้วจะไม่เกิดอาการจอฟ้า

Comment

รุ่นนี้ของ vaio สเปก กับ ราคาค่อนข้างดี นะ ครับ เเถม รูปทรงสวยมาก ผมไปเห้นที่ เซียร์ มา ละ

Comment

ช่วยดู ibook ตามลายเซนผมด้วยครับ ขอความช่วยเหลือ

Comment

ขอบคุณครับ...

Originally posted by OsSn View Post
              ลองเปลี่ยนโหมด IDE Configuration , SATA Operation Mode ใน BIOS

จาก Enhanced เป็น Compatible ก่อนลงวินโดว์ XP ก่อนล่ะกันนะครับ

( หรือจะลองเปลี่ยนแล้วลองเข้าวินโดวก่อนก็ได้ ถ้าเข้าได้ก็อาจจะไม่ต้องลงวินโดวใหม่ )

ไม่รู้ว่าใน vaio ใช้ได้หรือปล่าว แต่ของ asus ใช้วิธีนี้ในการลง XP ครับผม

แล้ว BIOS มันจะมองเห็น HD เวลาบูทเครื่องครับ แล้วจะไม่เกิดอาการจอฟ้า

ขอบคุณครับ..เดี๋ยวจะลองทำดูครับ
              ..ขอโทษทีที่มาขอบคุณช้าไปหน่อย..
              พอดีใกล้สอบ...เลยไม่ได้แวะมาดูคัรบ..

Comment

Originally posted by doraemans View Post
                ขอบคุณครับ..เดี๋ยวจะลองทำดูครับ
                ..ขอโทษทีที่มาขอบคุณช้าไปหน่อย..
                พอดีใกล้สอบ...เลยไม่ได้แวะมาดูคัรบ..
                ไม่มีโหมด IDE Configuration , SATA Operation Mode ใน BIOS
                ให้เปลี่ยนครับ
                ผมโทรไปถามฝ่าย support ของ sony แล้วครับ
                เค้าบอกว่าต้องใช้ External Floppy Disk ในการลง windowsXP ครับ
                มี diversXP ให้โหลดที่
                http://www.sony-asia.com/support/dow...duct/vgn-cs16s ครับ
                เค้าบอกให้โหลด OS Upgrade Downgrade - SATA มาใส่ Floppy Disk แล้วก็
                ใช้ External Floppy Disk ในการลง windowsXP ปกติอ่ะครับ แล้ว windows
                จะเรียกหาไฟล์ SATA ใน Floppy Disk ครับ

แต่ปัญหามีอยู่ว่า หา External Floppy Disk ไม่ได้
                (ตอนนี้กำลังจะลองใช้ USB Flash drive ในการบูต แต่ว่ายังหาวิธีไม่ได้เลยครับ)
                ปล. ปล้ำลงมาหลายวันแล้วครับ เหอะๆๆ จนปัญญา

Comment

ผมได้ตัวนี้มา สองอาทิตละครับ (ควรเช็คของก่อนซื้อนะครับ)

แฟนผมไปซื้อมา ปุ่มสำพลัดเร่งเสียงข้างบน ตอบสนองช้าไปหน่อย แต่ก็ใช้ได้ถือว่าโอเค(เอาไปเปลี่ยนก็ไม่ได้ มันไม่ได้เสีย แต่ตอบสนองช้า)

สเป็กนี้ผมว่า สมกับราคาและระดับ sony นะครับ ^^

Comment

สเปคcs16 พอจะเอามาทำงานพวก solidwork /autocad หรือเปิด mkv 1080P ได้ไหมครับ
                    เห็นแรมการ์ดจอแค่ 128 เมกเอง

Comment

ใช้แผ่นวินโดวส์ ธรรมดาๆที่เค้าใส่Driver Sata มาแล้ว
                      [แผ่นเดียวกับที่ใช้กับ compaq CQ40)
                      เท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องแก้อะไรให้เหนื่อย
                      คิดว่า Serch ในกูเกิ้ลก็เจอครับ..ไม่ยาก

Comment

เปลี่ยนโหมดในไบออสดูครับ

Comment

Working...
                        X