Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัดสายไฟพัดลมซีพียูได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัดสายไฟพัดลมซีพียูได้ไหม

คือว่าไม่แน่ใจว่าทำได้หรือเปล่าแล้วจะมีปัญหาอะไรไหมเพื่อทำให้พัดลมหมุนความเร็วรอบต่ำลง

ผมใช้ P4 520 2.8 FSB800
    ปกติพัดลมจะไม่ดังแต่ว่าถ้าหากโหลดหนักๆเช่นเกมส์ออนไลน์เช่นจีอี มันยิ่งกว่าเครื่องดูดฝุ่นอีกทนมานานมาก เกือบสามปีแล้วแต่ไม่อยากเปลี่ยนพัดลมอ่ะเพราะเป็นการสิ้นเปลืองไม่อยากเอาเงินไปเสียกับตรงนี้ ถ้าเสียกับการอัปเกรดก็ยังดีกว่าเช่นเพิ่มแรม เปลี่ยนการ์ดจอ แต่ตรงนี้รุ้สึกไม่ค่อยดีเลยทำไมซื้อของที่ติดมากับซีพียูแล้วยังต้องเสียเงินไปเปลี่ยนตัวใหม่อีก ทำไมผลิตมาไม่คำนึงถึงผู้ใช้มั่งเลยเบื่อ....เราไม่ควรจะเอาเงินไปจ่ายตรงนั้นเพื่อแก้ข้อผิดพลาดแบบนี้เลย ..เฮ้อ ไม่รู้รุ่นใหม่กว่านี้ๆเป็นหรือเปล่านะ

ก็เลยคิดว่าเวลาโหลดมากก็เลยร้อนขึ้นแล้วพัดลมก็หมุนไวขึ้นอัตโนมัติคงมีเส้นนึงที่ควบคุมอยู่
    แล้วทีนี้ใครทราบมังว่ามันทำได้หรือเปล่าถ้าตัดไปจะมีปัญหาหรือเปล่า
    เคยอ่านดูเกี่ยวกับซีพียู จะมีสาย PWD อะไรสักอย่างเป็นสัญญาณดิจิตอลที่แปลไปตามซีพียู่อ่ะคัรบ

ถ้าไม่อย่างนั้นจะมีพัดลมที่เงียบมากๆและราคาประมาณสี่ห้าร้อยไหมครับไม่ต้องดับร้อนมีฮีต แบบดีๆก็ได้ ....ขอแค่ตัวใบพัดมันไม่ดังก็พอ

หรือว่าจะเปลี่ยนเฉพาะตัวใบพัดลมได้หรือเปล่าน่ะ

ไม่แนะนำ อย่างยิ่ง ก็แค่เสียง ถ้าอยากให้เงียบๆ แนะนำ ซื้อsinkใหม่ใส่

Comment

ข้อมูลเพิ่มเติมอ่ะครับ

http://www.overclockzone.com/spin9/r...oling/pst_fan/

แต่ว่าอันในรูปขายเฉพาะพัดลมคงไม่แพ่งใช่หรือเปล่า ไม่รู้กี่บาท หาซื้อได้ที่ไหน ที่สำคัญมันจะเงียบหรือเปล่า

Comment

ผมไม่ได้หมายถึงซิงค์อ่ะครับ พูดถึงพัดลมนะ

Comment

ไม่แนะนำเช่นกันครับ

ถ้ามันดังจนน่ารำคาญก็ปลี่ยนไปเถอะครับ ราคาก็พอๆกับแรมล่ะครับ

....รึว่าจะลองหักใบพัดของตัวพัดลมออกดู...

Comment

มันมีตัวลดรอบอยู่มั้ครับ ไอหัวแปลงไฟอะ เรียกไม่ถูก -*- 100 กว่าบาทมั้ง

แปลงไฟ 12V เป็น 5V

แต่ก็ปกติของอินเฮลไอเรื่องเนี้ย เวลารันหนักมันก็ร้อน ร้นพัดลมก็ต้องปั่นสูงขึ้น

ในไบออสน่าจะมีให้ผรับนะ ลองหาดู น่าจะชื่อ SMART FAN ไรเถือกๆเนี้ย

Comment

ไม่ขอแน่ะนำอย่างยิ่งด้วยคน เพราะการคอลโทรลความเร็วรอบพัดลม
              มันจะสัมพันธ์กับความร้อนที่สะสมในตัวซีพียู ทีนี้ในตัวซีพียูความเร็วสูงทั้งหลาย
              เมื่อทำงานหนัก มันก็ต้องการระบายความร้อนอย่างรวดเร็ว เป็นธรรมดาที่พัดลม
              จะทำงานที่รอบจัดขึ้น เสียงย่อมเกิดขึ้นเป็นเงาตามตัว การไปตัดสายคอลโทรล
              ออก นั้นก็เท่ากับทำให้พัดลมทำงานที่ความเร็วคงที่แรงดันไฟปกติ แล้วอะไรจะเกิดขึ้น
              หากคุณใช้งานคอมฯในสภาวะ Full load ความร้อนที่เพิ่มมากขึ้นและสะสมในซีพียู
              ระบายออกไม่ทัน เครื่องแฮงค์ เครื่องดับ จอฟ้า หรือถึงขั้น ซีพียูเสียชีวิตทันที

ลองดูดีๆครับ บางทีพวกฝุ่นที่เกาะอยู่ที่ตัวพัดลมและซิงค์ มันก็ทำให้เกิดเสียงเพิ่มได้เหมือนกัน
              ขยันถอดออกมาปัดมาเป่าบ้างเสียงก็อาจจะเงียบลงไปอีกนิด
              หรือไม่ก็ถึงขั้นเปลี่ยนพัดลมตัวใหญ่ขึ้นความเร็วรอบต่ำลง ไม่ก็เปลี่ยนซิงค์ใหม่พวกเกือบเทพ
              เลยก็ได้ก็พิจารณาดู

***ตามมาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กฯ ให้สงสัยไว้ก่อนว่า เส้นสีเหลืองคือเส้นคอนโทรล
              (ไม่ได้บอกให้ตัดนะ อิอิ อย่าทำเป็นเล่นไป)

Comment

นั่นดิครับ

ผมว่าต้องเป็นฝุ่นด้วยแน่ๆเลยครับมันเยอะมากใช้มาหลายปีแล้ว
                ขอบคุณที่แนะนำ อาจช่วยได้บ้าง อย่างน้อยก็ไม่ต้องเสียตังค์

Comment

ถ้าใช้มาหลายปี พัดลมเคส อาจใกล้ป่วย ดูดลมร้อนภายในออกไม่ทัน
                  ซิลิโคนอาจฝืด ม่ายลื่นละด้วย
                  ต้องทาใหม่ สัมผัสจะใกล้ชิดขึ้นอ่ะ อิ อิ

Comment

เอาตัวนี้มาใส่ดีกว่านะผมว่า ตัดสายไฟพัดลมเสียดายของ
                    ข้างหนึ่งเสียบพัดลม CPU ข้างหนึ่งเสียบที่เมนบอร์ด หมุนปรับตามใส่ชอบ 1000-2500 (รอบช้าเงียบดี)
                    ราคาไม่เกิน 100 ฿ ( เจได / TK )

Comment

แต่อันนี้สีเหลืองไม่ใช่ น่าจะเป็น 12V
                      control น่าจะเป็น สีเขียว
                      *** ไม่ได้บอกให้ตัดนะ ***

Comment

Working...
                      X