Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง hdd หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง hdd หน่อยคับ

hdd buffer 8 กับ 16
    เวลาใช้งานมันต่างกันเยอะไหมครับ

เท่าที่ใช้มาผมก็คิดว่าไม่ต่างกันมากแบบรู้สึกได้ชัดเจนครับ

Comment

เท่าที่ใช้งานจริงๆ มาและยังคงใช้อยู่นั้น มันจะเห็นตอนที่มีการโอนย้ายไฟล์ข้อมูลขนาดใหญ่ๆ มีขนาดเป็น GB หรืองานบางานหรือเกมบางเกมที่จะต้องเรียกใช้ไฟล์จากฮาร์ดดิสค์บ่อยๆ จะเร็วขึ้น โดยเฉพาะฮาร์ดดิสค์ที่มีขนาดพาร์ติชั่นใหญ่ๆ โดยเฉพาะเครื่องฯที่มีขนาดความจุของแรมระบบน้อยๆ

และเมื่อทดสอบการ Windows Vista ก็จะยิ่งเห็นผลมากขึ้นเพราะเป็น OS ที่เรียกใช้ไฟล์จำนวนมากและมีขนาดใหญ่จากฮาร์ดดิสค์หากมีขนาด Buffer ที่มากก็จะช่วยให้โหลดหรือรันระบบได้ลื่นขึ้น (ขึ้นอยู่กับงานที่ใช้ด้วย)

อย่างไรก็ตามขนาดของ Buffer ทางผู้ผลิตจะทำมาให้มีขนาดความจุที่สัมพันธ์กับฮาร์ดดิสค์ที่มีขนาดใหญ่ๆ ซึ่งผู้ผลิตหลายๆ รายที่จำหน่ายฮาร์ดดิสค์ขนาดใญ่จะขยับมาเป็น 16 MB Buffer มากขึ้น อีกทั้งในการวางจำหน่ายราคาระหว่าง 8 กับ 16 MB จะไม่***งกันมากนัก

เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนบุคคลนะ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านนะคร้าบ

Comment

Working...
        X