Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ LCD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ LCD ครับ

คือ ผมสงสัยว่า จอ LCD ที่เราใช้กันทั่ว ๆ ไปนะครับ ตอนนี้มีสองแบบ (ผมขอเรียกอย่างนี้ละกัน)
    1. LCD บ้าน ๆ ที่มีมานานละ
    2. LCD ที่ทำออกมาไหม่ (ก็ไหม่กว่าตัวแรกละ) ที่เป็นแบบกระจกนะครับ
    อยากทราบว่า จอสองจอนี้มานต่างกันตรงไหนหรือครับ และที่สำคัญ แบบกระจกนั้นมีโอกาสเกิด "จุดดำบนจอภาพ" มากน้อยเพียงใดครับ และ มีส่วนดีกว่าตรงไหน หรือว่าแค่เปลี่ยนตัวหน้าจออย่างเดียวครับ ไปดูในเว็บผู้ผลิต และ เดินดูตามร้านมา มานไม่ยอมบอกอะไรมากนะครับ เลยมาถาม คงไม่รบกวนมากนะครับ
    รุ่นที่ผมไปดูมาครับ
    1. Samsung 940์N
    2. Samsung 932B
    ปล. ขอบคุณทุกท่านที่ตอบกระทู้ครับ

จอกระจกมักถูกตั้งให้สีสันและความสว่างมากๆ กว่าจอธรรมดานะ(จึงดูภาพว่ามันสวยใสกว่า)
    เพื่อสู้กับแสงต่างๆรอบตัวจอนะครับ
    ปัญหาของจอกระจกคือเรื่องเงาสะท้อนที่มาจากแสงรอบๆตัวนี่แหละ
    เวลาคุณวางคุณต้องหามุมดีๆเพื่อลดอาการดังกล่าว ไม่งั้นตาคุณจะรำคาญหรือเคืองได้ง่ายๆเลย
    ใครมีปัญหาสายตาแนะนำว่าหลีกจอประเภทนี้ครับ

ส่วนปัญหาเรื่องจุดเสียมีโอกาสเกิดได้เท่ากัน อยู่ที่เวลาซื้อคุณต้องส่องดูให้ดีก่อนเลย

Comment

ขอบคุณครับ ถ้ามีลักษณะของจุดเสียเหมือนกัน ผมคงเลือกแบบเก่านะครับ เพราะ มานไม่มีปัญหาเรื่องการสะท้อนนะครับ

Comment

ใช่คับ ใช้จอlcdเดิมๆเล่นนานๆไม่เจ็บตาจิงคับ

Comment

Working...
        X