Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา ๆ ๆ ไม่รู้ว่า MB เสียไหม มีภาพ HDTune

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา ๆ ๆ ไม่รู้ว่า MB เสียไหม มีภาพ HDTune

ดังภาพเป็นตัวเหลือง ๆ ไม่ทราบว่าท่านอื่น ๆ เป็นด้วยไหมครับ

ผมเจออย่างนี้ตั้งแต่ HDD ตัวก่อน เนี้ยเพิ่งเปลี่ยนตัวใหม่มาสด ๆ เสียใจกับข้อมูลเก่า ๆ รูปถ่ายที่กู้ไม่ได้แล้ว

ใช้งานไปพัก ๆ มักจะมีปัญหาเพิ่มขึ้น ๆ
    เช่น ลงโปรแกรมไม่ค่อยผ่าน ทั้งๆ ที่ใช้แผ่น Windows ดั้งเดิม แม้กระทั้งบางขั้นตอนการลง Win เองก็ไม่ผ่าน พักหลัง ๆ จะมีปัญหาขณะติดตั้งโปรแกรมอื่น ๆ แฮงค์และ Restart เองเฉยเลย

MB : Asrock AliveNF6G-VSTA BIOS V12 OC 250Mhz CPU 2.48Ghz
    RAM : DDR 2 PQI 1G 800Mhz x 2
    CPU : AMD 3600+ X2
    VGA : Onboard 256Mb Share
    PSU : ENERMAX 350W
    DVD : DVD-RW PIONEER/LG
    FAN : ประมาณ 7 ตัว

และ (07) Seek Error Rate มันไหงเพิ่มขึ้น ๆ ดังภาพที่ 2 ต่อมา ?? ??
    Last edited by NameNat; 22 Dec 2008, 15:58:50.

แหม จริงๆนะ ถ้ามันมีปัญหามันจะบอก Ok ทำไมเล่า จริงมั้ย?

Comment

ตกลงว่าผิดปกติยังงัยเนี่ยะ จากรูปก็โอเชมะใช่เหรอ

Comment

ผมก็ว่ามันน่าจะโอเคนะ แต่เปลี่ยนตัวใหม่แล้วหน่ะครับ

ขณะลงโปรแกรมก็มีเพี้ยน ๆ HDD ไม่น่าจะเสีย

แต่ MB (Controller นี่หน่ะสิไม่น่าไว้ใจ) เพราะขณะลง Driver MB (CD เดิม ๆ) กลับลงแล้วฟ้องขณะตรวจพบหน้าจอ

ตอนนี้เลยย้อนกลับไปใช้ BIOS Vเก่า ขออภัย V ข้างบนผิดน่าจะ 2.2 ซึ่งณ ตอนนี้ใช้ 1.8

ไม่รู้สิครับแผ่นโปรแกรมผมก็แผ่นเก่า ๆ ไวรัสหรือ ?? ผมก็ใช้ Norton Corp 9.0 อยู่ ??

Comment

...

Comment

เเรมป่าววว ลงวินโด้ไม่ผ่านนี่ ลองเปลื่ยนไห้หมดเลย 55+

Comment

น่าจะแรมแหล่ะครับ เพราะก่อนหน้าลองใช้ MEMTest ดู Error ตอนนี้ถอดเหลือแถวเดียว เปลี่ยน Slot ด้วย ก็นิ่ง

และอีกพักจะลองใส่สองตัว .... Tes t

ซึ่งขณะนี้ไม่ได้ Clock ใด ๆ Standard เลย

Comment

Working...
              X