Announcement

Collapse
No announcement yet.

บัส Vs. ตัวคูณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บัส Vs. ตัวคูณ

ร ะ ห ว่ า ง O C ด้ ว ย ก า ร เ พิ่ ม บั ส กั บ O C ด้ ว ย ก า ร เ พิ่ ม ตั ว คู ณ

อั น ไ ห น จี๊ ด ก ว่ า กั น

คื อ เ เ ต่ ก่ อ น เ ห็ น ดั น บั ส กั น เ ม า มั น ส์ . . เ เ ต่ ม า เ ด๋ ว นี้ ดั น ตั ว คู ณ กั น เ เ ท น

เ ล ย อ ย า ก รู้ เ เ บ บ ไ ห น ดี ก ว่ า

ก า ร กิ น ไ ฟ เ เ ล ะ ค ว า ม ร้ อ น มั น จ ะ ต่ า ง กั น ไ ห ม

CPU ที่ดันตัวคูณได้ ถามจริงๆ ครับ มันมีอยู่กี่ตัวครับ

5000+BE
    6400+BE
    X4 9850
    X4 9950

มีเท่านี้เองเท่าที่มีขายตอนนี้ครับ

แล้วจะซื้อ 4 ตัวนี้หรอเปล่าละครับ

Comment

เขาจะหมายถึงลดตัวคูณดันบัสกระจุยรึป่าวครับ แบบความเร็วเท่ากัน แต่ตัวนึงไม่ได้ลดตัวคูณ แต่อีกตัวลดตัวคูณ อันนี้ในความคิดเห้นผมนะ ไม่รุถูกป่าว

ผมว่า FSB ไม่สำคัญต่อ AMD เพราะ AMD ส่งข้อมูล ผ่านHTT ไม่ใช่ FSB (ถึงไม่ถูกทั้งหมดก้เหอะ)
      แต่ว่า การเพิ่ม FSB มันจะไปเพิ่ม HTT ด้วย ดังนั้น ยิ่ง HTT สูงก้ยิ่งแรง แต่มันจะไม่เสถียรสำหรับ Athlon เพราะ แค่ดันHTTไปเกิน1400 ก้เหมือนจะถึงลิมิตแล้ว บางคนได้1500 แต่Athlon นั้นถูกสร้างให้มารองรับแค่1000 เท่านั้น

ดังนั้นการเพิ่มFSB ของAMD จะไปมีผลต่อความเร็วซีพียูมากกว่าความแรง ความแรงจะไปอยู่ที่การลดปัญหาคอขวดที่HTT ที่เพิ่มขึ้นตามFSB มากกว่า
      แต่รุ่นใหม่ๆอย่าง Phenom PhenomII จะเห็นว่า HTT ที่พัฒนาขึ้นมานั้น มากมายเหลือเกิน มากกว่ารุ่นเดิมๆถึง2-3เท่าตัว เราจึงไม่จำเป็นต้องไปเพิ่ม FSB เพราะ HTTเดิมมันก้มากอยู่แล้ว ดังนั้นการคลอกcpuจึงหันไปเพิ่มตัวคูณเอาแล้วพัฒนาHTT ให้มากยิ่งขึ้นโดยไม่ง้อ FSB

ดังนั้นปัญหาความแรงที่เป็นปัญหาสำคัญที่สุดของ AMD คือ ตัวสถาปัตยกรรมและชุดคำสั่งภายในCPUต่างหากที่จะทำยังไงให้เหนือกว่า intel ทั้งที่เทคโนโลยีที่มีอยู่ในตอนนี้ได้เปรียบintel อยู่มาก
      สู้ต่อไปนะ AMD จากAMD แฟนคลับอิกคนนึง

Comment

HTT ของ ATHLON จะไปได้แค่ใหม ไม่ได้ถูกกัหนดโดย CPU ครับ
        มันถูกกำหนดโดย MB ครับ ว่าอึกได้ขนาดใหนครับ

ลองเอา ATHLON X2 ไปเสียบบนMB DFI หรือ MB AM2+ ซิครับ HTT 2000 ยังทำงานกันหน้าตาเฉยเลยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          CPU ที่ดันตัวคูณได้ ถามจริงๆ ครับ มันมีอยู่กี่ตัวครับ

5000+BE
          6400+BE
          X4 9850
          X4 9950

มีเท่านี้เองเท่าที่มีขายตอนนี้ครับ

แล้วจะซื้อ 4 ตัวนี้หรอเปล่าละครับ
          รู้ ทั น ซ ะ งั้ น . . . ก็ เ ล็ ง ๆ 9 9 อ ยู่ น่ ะ ท่ า น ห รื อ จ ะ ร อ Phenom II ดี
          Last edited by nunazaa; 24 Dec 2008, 11:31:07.

Comment

รอครับ ใช้เครื่องที่พิมพ์อยู่ตอนนี้ไปก่อน ใหนๆก็จะดัน ตัวคูณแล้ว P2 ไปเลย 9950 ดันไงก็ ไม่เกิน4G ยาก ร้อนอีกต่างหาก P2 ดีกว่า

Comment

Originally posted by lovetobacco View Post
              เขาจะหมายถึงลดตัวคูณดันบัสกระจุยรึป่าวครับ แบบความเร็วเท่ากัน แต่ตัวนึงไม่ได้ลดตัวคูณ แต่อีกตัวลดตัวคูณ อันนี้ในความคิดเห้นผมนะ ไม่รุถูกป่าว

ผมว่า FSB ไม่สำคัญต่อ AMD เพราะ AMD ส่งข้อมูล ผ่านHTT ไม่ใช่ FSB (ถึงไม่ถูกทั้งหมดก้เหอะ)
              แต่ว่า การเพิ่ม FSB มันจะไปเพิ่ม HTT ด้วย ดังนั้น ยิ่ง HTT สูงก้ยิ่งแรง แต่มันจะไม่เสถียรสำหรับ Athlon เพราะ แค่ดันHTTไปเกิน1400 ก้เหมือนจะถึงลิมิตแล้ว บางคนได้1500 แต่Athlon นั้นถูกสร้างให้มารองรับแค่1000 เท่านั้น

ดังนั้นการเพิ่มFSB ของAMD จะไปมีผลต่อความเร็วซีพียูมากกว่าความแรง ความแรงจะไปอยู่ที่การลดปัญหาคอขวดที่HTT ที่เพิ่มขึ้นตามFSB มากกว่า
              แต่รุ่นใหม่ๆอย่าง Phenom PhenomII จะเห็นว่า HTT ที่พัฒนาขึ้นมานั้น มากมายเหลือเกิน มากกว่ารุ่นเดิมๆถึง2-3เท่าตัว เราจึงไม่จำเป็นต้องไปเพิ่ม FSB เพราะ HTTเดิมมันก้มากอยู่แล้ว ดังนั้นการคลอกcpuจึงหันไปเพิ่มตัวคูณเอาแล้วพัฒนาHTT ให้มากยิ่งขึ้นโดยไม่ง้อ FSB

ดังนั้นปัญหาความแรงที่เป็นปัญหาสำคัญที่สุดของ AMD คือ ตัวสถาปัตยกรรมและชุดคำสั่งภายในCPUต่างหากที่จะทำยังไงให้เหนือกว่า intel ทั้งที่เทคโนโลยีที่มีอยู่ในตอนนี้ได้เปรียบintel อยู่มาก
              สู้ต่อไปนะ AMD จากAMD แฟนคลับอิกคนนึง
              โอ้ว ได้ความรู้มากมายครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                HTT ของ ATHLON จะไปได้แค่ใหม ไม่ได้ถูกกัหนดโดย CPU ครับ
                มันถูกกำหนดโดย MB ครับ ว่าอึกได้ขนาดใหนครับ

ลองเอา ATHLON X2 ไปเสียบบนMB DFI หรือ MB AM2+ ซิครับ HTT 2000 ยังทำงานกันหน้าตาเฉยเลยครับ
                อย่างนี้ก็ HTT ยิ่งสูงยิงดีใช่ไหมคุณ วิกร ในเมื่อ FSB ไม่สำคัญ อย่านี้ต้องดันตัวคูณดีกว่าใช่ไหมครับทาน วิกร
                Last edited by papaa_; 24 Dec 2008, 12:40:52.

Comment

Deneb น่ารอครับ ผลมาน่ากลัวมากมาก

Comment

ถามนิดครับ บอร์ด nf6p ดัน HTT ไว้เท่าไรดีครับ แล้วไฟ nb เท่าไรดี

Comment

Originally posted by Ukimura View Post
                      ถามนิดครับ บอร์ด nf6p ดัน HTT ไว้เท่าไรดีครับ แล้วไฟ nb เท่าไรดี
                      นิ่งๆที่ 1300-1400 บางตัว ได้ถึง 1500 ครับ

Comment

นิ่งๆที่ 1300-1400 บางตัว ได้ถึง 1500 ครับ
                        ไฟบอร์ดสุดเลยป่าวครับ

Comment

เล่นมันส์ เล่นบัส

เล่นนิ่งๆเล่นตัวคูณ

Comment

Originally posted by Ukimura View Post
                            ไฟบอร์ดสุดเลยป่าวครับ
                            อยู่ที่ จะบังคับให้แรมและ CPU ทำงานเท่าไหน ครับ

อย่าลืมนะครับ

บัส 300 ตัว คูณ 6 มันก็วิ่งแค่ 1800 Mhz แล้วถ้าทพแรมเข้าไปอีก 400(200) แรมก็ยังวิ่งไม่ถึง 800(400) เลยครับ

แบนี้ HTT ก็ 1500 นะครับ แต่ ไฟเดิมหมดเลยก็ได้ ไม่แรงหรอกครับ เอาให้ทุกอย่างมันขึ้นไปสุดๆเท่าที่มันจะทำได้เลยครับ

Comment

อยู่ที่ จะบังคับให้แรมและ CPU ทำงานเท่าไหน ครับ

อย่าลืมนะครับ

บัส 300 ตัว คูณ 6 มันก็วิ่งแค่ 1800 Mhz แล้วถ้าทพแรมเข้าไปอีก 400(200) แรมก็ยังวิ่งไม่ถึง 800(400) เลยครับ

แบนี้ HTT ก็ 1500 นะครับ แต่ ไฟเดิมหมดเลยก็ได้ ไม่แรงหรอกครับ เอาให้ทุกอย่างมันขึ้นไปสุดๆเท่าที่มันจะทำได้เลยครับ
                              ของผมเกิน 1200 เล่นไปนานก็ไม่ไหวแล้วครับ ตอนนี้เอาไว้แค่1100พอ cpu 4000+

Comment

Working...
                              X