Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง E6300 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง E6300 ครับ

ผมใช้ E6300 อยู่ ความร้อนปาเข้าไป 60-65 ที่อุณหภูมิห้อง ไม่เปิดแอร์ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
    ใช้ board Gigabyte 965-DS3
    ไม่ได้ Overclock อะไรทั้งสิ้น
    ทำอย่างไรดีครับ

เครื่องใช้งาน 24*7 ไม่รู้วันไหนมันจะเน่า

ซิ้งค์แน่นดีหรือเปล่าอ่ะ หาซิลิโคนดีๆซักตัวใช้ ก็น่าจะลดลงนะ 65 นี่ก็ถือว่าเยอะนะเนี่ยะ

Comment

ตรวจสอบ Heatsink เป็นการด่วนเลยครับ เช็คดูปลั๊กพัดลม CPU ด้วยว่า
      เสียบถูกตำแหน่งใน DS3 หรือไม่

Comment

เรื่องปลั๊กพัดลม CPU นี่เสียบถูกแน่นอนครับแต่เรื่องพัดลมนี่ ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะดูยังไงเพราะมันก็ติดอยู่กะซิ้ง ส่วนเรื่องความแน่น มันก็ LOCK แน่นทุกขานะครับ ขยับดูก็แน่ดีขนาดจับซิ้งอย่างเดียวยกก็ไม่หล่น คาดว่าแน่นแน่ๆครับ
        แต่เรื่องซิ่งผมก็ใช้ ซีลีโคนเงินทั่วๆไปช่วยแล้วนะ ไม่รู้ว่ามันช่วยป่าวสงสัยต้องไปถอยหลอดใหม่มาลอง

Comment

ร้อนแรงจังเลยของผมเหมือนกันเปิดแอ-ปิดแอร์ 40-50 คับประมาณนี้ ซิงค์เดิมด้วยนะสงสัยซิงค์ไม่แน่นไม่ก็ซิลิโคนมีปัญหาคับ

Comment

เข้า BIOS ของ DS3 ดูความเร็วของพัดลมได้ในเมนู เช็คดูในเมนู BIOS ว่าเลือกความเร็วของพัดลม( Smart FAN) เป็น Auto หรือเปล่า (แนะนำให้ตั้งเป็น Auto ครับ บางที่คุณอาจจะไปเลือก Fix รอบพัดลมให้มันรอบต่ำเพื่อให้เสียงมันเบาเวลาทำงาน แต่ CPU อาจจะต้องการความเร็วรอบที่สูงกว่าเพื่อระบายความร้อนก็เป็นได้

Comment

หลังจากกลับบ้านมา Check พบว่า ซิ้งมันคลายตัว O_o เคียดมากๆ ใช้ๆไปมันคลายได้ไง
              ช่วยหาวิธีคิดหน่อยสิครับ เคียดแล้วเนี๊ย

Comment

ของผม ใช้ DS4 ความร้อนอยู่แค่ 28-30 เองอะครับ

Comment

Working...
                X