Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review][ปัดฝุ่นเกมส์เก่า] Rogue Trooper

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review][ปัดฝุ่นเกมส์เก่า] Rogue Trooper

สวัสดีครับ กระผมนาย Napart จะมารีวิวเกมส์ดีๆๆมาให้เพื่อนๆๆพี่ๆๆน้องๆๆมาให้อ่านกัน เจตนารมณ์ของผมคือ ผมจะรีวิวเกมเก่าๆๆ แต่ไม่เก่ามาก บางคนอาจไม่เคยเล่นมาก่อน หรือออาจจะเป็นคอเกมยุคใหม่ที่ยังไม่เคยแตะเกมเก่าๆๆมั่งเลย

รีวิวอันนี้เป็นอันแรกที่ผมทำน่ะครั

การจัดคะแนน เต็ม 30

Low [อย่าไปเล่นเลย]= 0-14

Medium [เล่นมัน ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ] = 15-24

High [ภาพสวย ระบบการเล่นสุดยอด ควรหามาเป็นเจ้าของครับ] = 25-30

------------------------

เกมส์นี้เลย Rogue Trooper

Spec ขั้นต่ำ

System: Pentium 4 1.5GHz or equivalent
    RAM: 512 MB
    Video Memory: 128 MB
    Hard Drive Space: 4GB

Spec ขั้นสูง

System: Pentium 4 2.0GHz or equivalent
    RAM: 1GB
    Video Memory: 128 MB
    Hard Drive Space: 5GB
    Other: DirectX 9.0c-compatible 3D graphics card

Spec ที่ทดสอบ

CPU P4 2.66 Ghz
    Ram 2 G DDR
    VGA GF 7300 GT 512 MG DDR2

ปรับ 1024*768 ปรับสุดทุกอย่าง FPS ประมาณ 70-90
    ------------------------

เนื้อเรื่อง

ตัวเนื้อเรื่อง ไม่ค่อยน่าติดตามซะเท่าไร แต่ ก็ OK ครับ ผมอธิบายไม่มาก ต้องลองเอง ให้ 7/10 ครับ

กราฟฟิก

ตัวเกม ทำกราฟฟิก ค่อนข้างจะ OK ครับ ไม่หรูหรามากครับ Texture ดูเรียบๆๆ เนียนๆๆ Background ท้องฟ้าทำออกมาได้เจ๋งมาก มีระบบ Ragdoll ครับ แต่ยังไม่เจ๋งเท่าไร
    เพราะช่วงนั้นคงพัฒนาอยู่ครับ

สวยงาม

โดยรวมกราฟฟิก ปานกลางครับ ผมให้ 7/10 ครับ

รูปแบบการเล่น

รูปแบบการเล่นมีอยู่ 2 แบบคือ แบบ Single Player กับ Mutiplayer ครับ

Single Player [เล่นตามเนื้อเรื่อง]

Mutiplayer [มี 3 แบบครับ]

-Offline เล่นคนเดียวสามารถเลือกคลาสต่างๆๆได้ครับ เล่นเก็บคะแนนครับ
    -Lan

ส่วนตัวเกม จะเป็นแนว เอ็คชัน มุมมองบุคคลที่ 3 ซึ่งผมขอบอกเป็นเกมส์ที่ ยิงๆๆๆและก็ยิงครับ ไม่ต้องแก้ปริศนาอะไรมากมาย มีการหลบในที่กำบัง คล้ายๆๆ เกมรุ่นน้องอย่าง Gear Of Wars

อาวุธ มีให้เลือหลากหลาย มีโหมด หลายอย่างเช่น หายตัว [คล้ายๆๆ Crysis แหะ] ตั้งปืนยิงอัตโมัติ ในเกมก็มี รูปแบบแอ็คชันหลายอย่างเช่น ถ้าเราเข้าไปไกล้ศัตรู เรากด E ตัวละครก็จะมีท่า แอ็คชันต่างๆๆ

บาซูก้าสุดเท่

เรื่องกระสุน ยา หรือระเบิดจะไม่มีให้เก็บครับ เราต้องซื้อครับ สามรถซื้อได้ตลอดครับ

รูปแบบการเล่นไม่เครียดมาก ผมขอให้ 9/10 ครับ

----------------------------
    สรุป คะแนน 23 คะแนน อยู่ในระดับ Medium ครับ ควรค่าแก่ การเป็นเจ้าของครับ อีกเกมส์ที่มีคุณภาพครับ

ของแท้หายากแล้ว พอดีแถวบ้านผมมี ขาย 199 บาทเอง ในกล่องก็มี คู่มือ กับกล่อง CD ครับ

----------------------------
    [ผลงานต่อไป Review Tom Clancy's Rainbow Six Vegas เกมส์เก่า ]
    Last edited by Napart; 10 May 2009, 22:52:33.

บาซูก้าอันบะเริ่มเลย

Comment

เกมนี้เล่นแก้เครียดได้ถ้าไม่คิดอะไรก็ยิงไปเรื่อย อาศัยหลบ มียิงจากยานบาง ;/ เล่นจนจบ ก็โอครับ

Comment

เอาเกมเก่ามาเล่นย้อนหลังแล้ววิเคราะห์นี่ มันพูดยากนะครับ เพราะยุคสมัยมันเปลี่ยนไป แค่ปีสองปีมันก็ไปเร็วมากแล้ว
        หรือถ้าจะวิเคราะห์โดยนำไปเปรียบเทียบกับเกมยุดนั้น ก็ค่อนข้างจะยากอีก เพราะยังไงภาพเกมยุคปัจจุบันมันก็ยังหนีไม่พ้น
        นอกเสียจากว่าถ้าเคยเล่น ณ ขณะนั้นในช่วงที่เกมออกใหม่ๆ อันนี้คงจะวิจารณ์ได้เต็มที่ ผมเคยเข้าไปอ่านบทวิจารณ์เกมนี้สมัยออกมาใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะให้คะแนนค่อนข้างดีทีเดียว โดยเฉลี่ยนอยู่ที่ 7 - 8 จากเต็ม 10 แต่ถ้าเว็บที่หินๆ หน่อย อย่าง gamespot จะให้ประมาณ 6 กว่าๆ
        ส่วนผมตอนนั้นได้เล่นไม่มากนัก เพราะช่วงนั้นสเป็คคอมมันยังเก่าอยู่ ก็เลยปรับได้ไม่สุด เล่นแล้วมีกระตุก เลยเลิกเล่นไป แต่เท่าที่ได้เล่นก็ถือเป็นเกมที่สนุกเกมนึงในช่วงนั้นครับ เอาเป็นว่าให้ 7.5 แล้วกันนะ ^__^

Comment

เคยเล่นแต่ไม่ไกลอ่า เกมมันเด้งออกก่อนทุกทีที่เดิม

Comment

Working...
          X