Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD-RW >>> IDE vs S-ATA กับการใช้งานจริงครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD-RW >>> IDE vs S-ATA กับการใช้งานจริงครับ ?

ตามนั้นครับ...

ขอบคุณมากครับ

ไม่ต่างครับ เพราะต่อให้สายสัญญาณมันเร็วได้ขนาดไหน แต่แผ่นมันไม่ได้หมุนเร็วขึ้นครับ

50X IDE หรือ 50X SATA ก็เท่ากันครับ

Comment

แล้วใช้แบบไหนดีกว่ากันเหรอ

ว่าจะซื้อเพิ่มเหมือนกาน

Comment

จริงๆทั้งแบบIDEและSATA ถ้าจะเลือกซื้อก็ควรเอากับเหมาะสมกับบอร์ดคุณหนะแหละครับ บางบอร์มีIDEแค่พอร์ทเดียว เลยอยากใช้แบบSATAเผื่อเอาไว้ใส่อย่างอื่นได้อีก เดี๋ยวนี้บอร์ดผลิตออกมาพร้อมกับพอร์ทSATAเพียบเลย แล้วแต่คุณจะเลือกอ่ะ ถ้าให้เลือกว่าอันไหนดีกว่ากันคงบอกไม่ถูกหรอก ก็มันอ่านได้เท่ากันอ่ะ อาจแตกต่างกันที่ความทันสมัยกว่ามั้ง....

Comment

ถ้าให้เลือก เอา SATA นะ เพราะสายเล็กกว่า จัดง่ายดี แล้ว IDE ของผมต้องแย่งกับ HDD ด้วยอ่ะสิ (ดันมีช่องเดียวซะงั้น)

Comment

แล้วแต่ชอบจิ เท่ากันแหนะ

Comment

ถ้าจะซื้อพวก Dirve Optical ตอนนี้ ผมว่าซื้อ SATA ไปเลยจะดีกว่า เพราะเป็นเทคโนลียีใหม่กว่า อนาคตยังไงมันก็ต้องมาแทนที่ IDE อย่างจริงๆแน่นอน

Comment

SATAสิครับ สายไฟในเคสจะได้ไม่รกมาก

Comment

อืม...ใช้ SATA ก็ดีครับ สายเล็กว่า จัดง่ายกว่า ไม่บังทางลม

แต่ดูด้วยนะว่าเมนบอดมีช่องเสียบ SATA กี่ช่อง ถ้ามีน้อย แล้วกะจะซื้อ HDD มาเพิ่มทีหลังด้วย

ระวังจะไม่มีช่องเสียบนะ....

เรื่องความเร็วไม่น่ากังวล เพราะมันเท่ากันแหละ ดูความเหมาะสมของการใช้งานโดยรวมดีกว่าครับ

Comment

ความเร็วน่าจะไม่แตกต่าง อยู่ที่ความเหมาะสมของช่องเสียบสายบนเมนบอร์ดมากกว่าครับ

Comment

Working...
                    X