Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการประกอบคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับการประกอบคอมครับ

คือว่า ผมได้ถามหลายๆคนมา เค้าก็จัด spec ให้ผมเป็นแบบนี้ครับ
    CPU Intel E2140
    Mainboard Asrock Wolfdale1333-D667
    Ram DDRII 800MHz 1GB*2
    VGA Spark GF8600GT U600
    Case G-view เคสมันจะแถม PSU ประมาน 420-450W อะครับ

แล้วผมก็ไปคุยอีกคนนึง ให้ spec แบบนี้เค้าไปดู เค้าบอกควร เปลี่ยน PSU ตัวใหม่ ผมเลยสงสัยว่าถ้าผมใช้ psu ของ เคสที่แถมมา มันจะจ่ายไฟให้ spec ตามนี้ได้เปล่าครับ ถ้าไม่เปลี่ยนมันจะเกิดผลอะไรหรือเปล่า
    อีกอย่างครับ asrock wolfdale มัน รับ ram ได้แค่ 667 MHz ถ้าผมจะซื้อ แบบ 800Mhz มาใส่นี้มันจะเกิดผลอะไรหรือเปล่าครับ

ปล. ขอบคุณที่ตอบจ้า~

ความจริงพอนะครับ สำหรับสเปคด้านบนกับ PSU ติดเคส แต่หาก PSU เกิดเน่าขึ้นมา มันจะพาลให้อุปกรณ์ในเคสเน่าตามไปด้วย ซึ่ง PSU ยี่ห้อดีๆ ( Enermax / TT / etc...) จะเกิดปัญหาดังกล่าวได้ยากกว่า PSU ติดเคสครับ

ส่วนเรื่องแรม ผมคิดว่าบอร์ดน่าจะรับได้ครับแต่จะปรับบัสแรมจาก 800 เหลือ 667 ซึ่งทางที่ดี หากไม่ Overclock อะไร ซื้อ บัส 667 ก็ได้ครับ ไม่ต่างกันมากหรอก

ป.ล.แถมให้ การ์ดจอ เปลี่ยนเป็นรุ่นนี้ดีก่า Spark GF8600GT A650 4170 จาก Thanni.com ครับ พิมพ์นิยมกว่า

Comment

psu ของ gview ไม่ค่อยดีครับ อาจทำให้อุปกรณ์อื่นของเราเสีย ไปก่อนเวลาอันควร

เปลี่ยนเป็น delux sama tsunami ก็ยังดี ถ้าได้ตัวละ พัน อัพ ยิ่งดี ไฟมันมาเต็มและนิ่ง

แรมใส่ได้ครับ

Comment

่ใช้งานจริงๆก็พอครับ
        แต่ระยะยาวแล้วเล่นพวกที่วัตต์เต็มดีกว่าครับ
        พวกที่ติดมากับเคสเวลามีปัญหามันอาจจะพาอุปกรณ์บางอย่างกลับบ้านเก่าได้ครับ

Comment

ใช้เคส Gview ค่ะ หลายปีแล้ว PSU ก้อติดมากะเคส ส่วนสเปกดูตามลายเซ็น นะคะ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย...

Comment

ช่วยแนะนำ PSU สักตัวได้ไหมครับ แล้ว ก็ case เปล่าๆ ที่ราคาประหยัดไม่ต้องดูดีสวยงามก็ได้ครับ

Comment

www.jedicool.com
              www.tkcom99.com ค่ะ

Comment

Enhance ก็ดีนะครับ 400w ก็พอแล้วครับ
                www.savewaytech.com
                ส่วนแรมไม่ต้องไปปรับอะไรครับ เดวมันจะปรับเอง

Comment

2700 นี้ เคส + PSU แบบไหนดีอะที่พอจ่ายไฟให้กับ
                  CPU Intel E2140
                  Mainboard Asrock Wolfdale1333-D667
                  Ram DDRII 800MHz 1GB*2
                  VGA Spark GF8600GT U600
                  แบบใช้งานได้ระยะยาวอะครับ

Comment

Working...
                  X