Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูให้ทีครับดับเองบ่อยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูให้ทีครับดับเองบ่อยจัง

คอมเล่นได้สัก15-20นาทีก็ดับเปิดใหม่ก็ไม่ติด ต้องทิ้งคอยประมาณ1-2นาทีเปิดใหม่ถึงติด แรม การ์ดต่างๆถอดออกมาขัดถูหมดแล้วก็ยังเหมือนเดิม ซื้อมาเดิมๆไม่ได้โมดิฟายเพิ่มใส่พัดลมดูดลมออกด้านหลังเคสตัวเดียวเท่านั้น พอลองเปิดฝาเคสข้างนึงก็ยังดับพอดีเอาพัดลมลงมาตั้งแล้วลื้อเครื่องลงมาเล่นข้างล่างบนพื้น(ก่อนหน้านั้นเคสอยู่ใต้โต๊ะในช่องใส่เคส)ไม่ดับ พอลองปิดพัดลมเปิดเกมส์โหลดบิตทิ้ง 30นาทีดับเลย ลองจับซิ้งค์ที่ CPU ความร้อนก็ไม่เท่าไหร่ปกติจับได้ แต่พอไปจับๆดูที่พัดลมด้านหลังของพาวเวอร์ซัพพลายร้อนกว่าที่ซิ้งค์อีก คอมชุดนี้ซื้อมาได้ประมาณ1ปี2เดือน ลองดูให้ทีครับเป็นเพราะไรมั้งอยากขอคำแนะนำลองแก้เองดูก่อน(ช่วงนี้ตกงานจน)ที่จะต้องถึงมือช่างเสียตังค์อีก
    รูปอุณภูมิจากโปรแกรม EVEREST v4.10.1068 Beta/th

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

--------------------------------------

เพิ่มเติมคำถามอีกนิดครับ??? พอดีเพิ่งเห็นว่าพัดลมที่ PSU บางทีไม่หมุนบางทีหมุนช้าลมที่ออกด้านหลังเบากว่าพัดลมตัวอื่นอีกครับ PSU มันร้อนเกินเป็นสาเหตุให้เครื่องดับด้วยใช่ไหมครับ พอดีมีพัดลมเยอะว่าจะลองเปลี่ยนก่อนถ้าเปลี่ยนตัวดีๆแล้วยังดับเรื่อยๆสงสัยต้องเปลี่ยน PSU
    Attached Files
    Last edited by NoVicE; 7 Aug 2008, 09:39:08.

ลองเช็ค psu ครับ

Comment

ผมว่า PSU เหมือนกัน อาจเสื่อม หรือ จ่ายไฟไม่พอ

Comment

เออบ้าจัง ในรูปที่แนบให้ดูกันเล่นได้10นาทีขึ้น CPU 50องศา
        แต่ตอนนี้เล่นไป30นาทีได้แล้วยังไม่ดับ CPU 43องศาเอง

ขอบคุณครับทุกคอมเม้น ใครแนะนำไรอีกตามสบายครับจะได้เอาไปเป็นฟามยู้ ^_^

Comment

น้องหมาน่ารักสุด ๆ เลยครับ

ถ้าเอาท่อนขนหน้าแข้งออกจะน่ารักกว่านี้ครับ

Comment

เจอ อาการเดียวคล้ายๆผมเลย
            แต่ของผมเวลาเปิดแล้ว ติดยาวไม่ดับ แต่ถ้า shutdown ไปแล้วจะเปิดไม่ติด ต้องรอ ไปอีกซักพัก

สุดท้ายได้ข้อสรุป ปัญหาของผม เกิดจาก PSU
            ผมได้ Psu ยก mainboard ออกมาเทสข้างนอกแล้ว ถึงได้รู้ Psu มีประกายไฟลุก เลย
            เวลาอยู่ใน Case ไม่เห็น สุดท้าย เคลม Psu เปลี่ยนใหม่ ปัญหา ก็ไม่เกิดขึ้นอีก

สุดท้าย ขอให้ท่านโชคดีครับ

Comment

Originally posted by มหาชะนี View Post
              น้องหมาน่ารักสุด ๆ เลยครับ

ถ้าเอาท่อนขนหน้าแข้งออกจะน่ารักกว่านี้ครับ
              เดี๋ยวให้น้องหมาขบเลย

แตงกิ้วทุกคำตอบก๊าบบบ

Comment

^
                ^
                ^
                ดันหน่อยนะ อึ๊บบบบขึ้นปายยยย
                ^
                ^
                ^

Comment

Working...
                X