Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้เป็นอะไรครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้เป็นอะไรครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

คือมันเป็นเครื่องของเพื่อน
    เปิดมาจอไม่ติด แต่ว่าไฟที่เคสติด ลองเปลี่ยนจอแล้ว ก็ไม่ได้เหมือนกัน

เห็นมีอยู่กระทู้นึงว่า
    อาจจะเป็นที่การ์ดจอ ให้ลองเอาออกมาทำความสะอาด แต่ถ้าเป็นออนบอร์ดก็ซวยเลย ส่งเคลม

แล้วพอดีว่าเครื่องเพื่อนผมมันเป็นการ์ดจอออนบอร์ด
    สรุปคือเมนบอร์ดเจ๊งใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เป็นเหมือนผมเลยครับบบบ ตอนนี้เซ่งมากๆ

Comment

ไฟเคสติด จอไม่ิติด ไม่ได้แสดงว่าเป็นปัญหาที่จอเสมอไปนะครับ
      การที่ไฟเคสติด แสดงว่ามีไฟเข้า แต่ก็ไม่ได้แสดงว่าอุปกรณ์ที่อยู่ในเคสยังทำงานได้ดีนะครับ

อยากให้ลองเช็คอุปกรณ์ตัวอื่นๆด้วย เริ่มจากง่ายๆก่อน ก็คือแรม
      ถอดออกมาำทำความสะอาด แล้วใส่ใหม่
      เมื่อยังมีปัญหา ก็ค่อยๆตามไปแก้ส่วนอื่นต่อครับ
      ลองไล่ดู หากยังมีปัญหาอยู่ ก็คงต้องยกไปให้ร้านที่ไว้ใจได้เค้าดูแล้วแหละครับ
      ให้เค้าลองเปลี่ยนอุปกรณ์อื่นๆใส่ดู (หรือถ้ามีอยู่แล้ว ก็อยากให้ลองทำดูนะครับ)
      สุดท้าย ไล่ไปมา คิดว่าน่าจะเจอปัญหาแหละครับ

ลองดูนะครับ ...

Comment

เกิดได้จากหลายสาเหตุเลยครับ ต้องลองไล่ๆดูไป

Comment

ตามท่านบนคับ ข้อมูลน้อยไปอ่ะ

Comment

แกะแรมแล้วยัดใส่เข้าไปใหม่ดูครับ

Comment

อาการเดียวกันเลยครับ ตอนนี้เอา mainboard ไปเคลมอยู่ เพราะว่าเอาพวก การ์ดจอ , CPU , ram ไปลองกับคอมน้าของผมดูมันก็ใช้ได้ กำจริง D-Com ซะด้วยประกัน - -*

Comment

ตามนั้นครับ อาจยังไม่เสียหรอกอาการแบบนี้มีวิธีสังเกต

1. เปิดเครื่องมาไม่ติด??? ดูที่ไฟมอนิเตอร์ ตรงปุ่ม power on/off ส่วนใหญ่จะมีเสียวส้ม-เขียว ถ้าเขียว ก็คือ ติดมี post หรือ มีสัญญานภาพแน่นอน แต่ถ้าสีส้ม หรือไฟกระพิบ(พวกที่มีสีเดียว เช่น samsung ) มันจะเป็นที่เครื่อง

2.ดูไฟและฟังสัญญาณเสียง beep!! ถ้าไฟที่เคส โดยทั่วไปจะมี 2 สี เขียวกับแดง เขียวคือ power LED แดงคือ HDD LED ให้ดูที่ สีแดงเป็นหลัก เพราะสีเขียวถ้าเปิดติดมันขึ้นอยู่แล้วคับ
                สีแดงจะไม่ติดค้างครับ ถ้าหากเครื่องทำงานได้ และจะไม่ดับเวลาเปิดเครื่อง (ถ้าต่อสายไว้นะ) พูดง่ายๆคือ มันจะกระพิบปกติ เพราะมันมีการดึงข้อมูลจาก hdd

และก็ เสียง beep รู้ไว้ 2-3 แบบก็พอ 1 ครั้ง OK!!
                2. บีบ ยาวๆๆ >>> แรมไม่มี หรือหาแรมไม่เจอ เจ้งง
                3.ไม่มีเสียง >>> แรมไม่เข้าที่ ถ้าสงสัยว่าอาจไม่ได้เป็นที่แรมเพราะ ถอด-ใส่หลายครั้งแล้ว ถอดออกให้หมด เครื่องปกติจะดัง บี้บบบบบยาวๆๆ เหมือนข้อ 2 แต่ถ้าไม่ดัง เป็นที่ board กะ psu -> (ไฟ3.3v ไม่พอหรือ หาย)
                4.สั้น สั้น ยาวว หรือ อาไรประมาณนี้ >>> การ์ดจอครับ ชัวว

เวลาถอดแรมมาแล้วอย่าลืมเอายางลบ ลบที่หน้าสัมผัสทองแดงนะครับ ให้มันสะอาดด จะใส่ง่ายขึ้น

Comment

Working...
                X