Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบหน่อยคับ เกี่ยวกับเรื่อง การจ่ายไฟ USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบหน่อยคับ เกี่ยวกับเรื่อง การจ่ายไฟ USB

คือว่า ผม อยากทำ เหมือนในรูป เพื่อสะดวกแก่การถอดเข้าถอดออก usb อยากสอบถามว่า ถ้าผมเอาไฟ 5 V จาก Supply มาต่อกับ สาย usb แล้วเสียบเข้าไปใน hub usb แล้ว hub usb ก็ เสียบเข้าโน๊ต บุ๊คตามปรกติ และ เสียบอุปกรณ์อื่นพ่วงด้วย จะทำให้โน๊ต บุ๊คชอร์ต หรือ เกิดปัญหาอะไรขึ้นไหมครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Attached Files

ไม่ชำนาญ ถึงขนาดนั้นแฮะ ขุดให้ละกัน

แต่เคย เอา S41 ต่อ 2 hub พ่วงประมาณตามรูปเลยล่ะ

คือต่อ coolpad ที่มี 1 hub ในตัว กับ hub เปล่าๆ อีกอัน กะ จาก 2 หัว แยก เป็น 4 หัว

แต่ไม่ได้ ต่อ webcam นะ จำได้ว่า ต่อ ลำโพง 2 joy กับ Ex hdd 3 หรือ 4 ตัวอะมั้ง แล้วกะ เม้าไวเลส

มันก็ยังจ่ายไฟพอนะ แต่ อัตรา โอนนิ ดรอป เห็นๆ

ก็น่าจำเป็นต้อง ต่อ จาก power supply มามั้ง

แต่ถ้าให้เดา มันก็ไม่น่า ชอตนะ

รอท่านอื่นละกัน ขุดให้จ้ะ

Comment

หา HUB รุ่นที่ต่อไฟเพิ่มได้ ชัวร์สุด

Comment

ถ้าอย่างนั้นมันก็ขึ้นกับ Supply ของเราแล้วครับ ว่าจ่ายกระแสพอมั้ย

Comment

แถมยังมี Harddisk External อีกอันด้วยนะคับ พอดีผม กลัวว่าพ่วงเยอะๆ วงจร USB จะพัง เหมือน ที่เขาเคยเป็นกันนะคับ เพราะว่าพ่วง เยอะ เกินอะ

ส่วน hub ที่เสียบไฟ ได้ ไม่ค่อยมีอะ ถ้ามีก็ แพงมากๆๆ
          ส่วนมากที่เจอ จะ แอมป์ น้อยด้วยอะครับ

Comment

พวงยังไงคงไม่ถึงlimitมันที่127หรอกมั้งครับอิอิอิ

Comment

ถ้าเป็น usb hub ตามรูป(ของจีนแดง) ผมเคยซื้อมาใช้คุ้นๆ ว่าจะมีช่องแจ็ด adapter ให้จ่ายไฟเพิ่มได้
              แต่ว่าอย่างไรก็ตาม usb hub ก็มีข้อจำกัดเรื่องจ่ายกระแสไฟอยู่ดีครับ (กระแสไฟฟ้านะครับ ไม่ใช่แรงดัน)
              ถึงจะเอา psu ของ pc มาต่อจ่ายไฟให้ ก็ใช่ว่าอุปกรณ์ที่มาต่อผ่าน hub จะได้รับไฟเลี้ยงพอ
              ปกติ hub พวกนี้จ่ายกระแสไฟรวมทุกๆ ช่องแล้วไม่น่าเกิน 0.5-1A นะครับ

แล้ววิธีต่อตามรูปไม่น่าทำได้นะครับ อาจจะทำให้ hub หรืออุปกรณ์ตัวอื่นเสียหายได้อีกนะครับ

ผมเคยซื้อ usb hub แบบมี adapter จ่ายไฟต่างหาก(ในงานคอมมาร์ต) มาใช้กับ h/d box แบบซื้อประกอบเอง
              ยังใช้งานไม่ได้เลยครับ เคยไปถาม พนักงานขาย(ที่ it city) บอกว่า เป็นแบบนี้เกือบทุกยี่ห้อ
              หมดคำถามเลย ตอนนั้น ยังดีซื้อ kensington ตัวละ 500 กว่า ไม่ซื้อของ logitech 900 กว่า

Comment

Working...
              X