Announcement

Collapse
No announcement yet.

help p5gd1 pro แฟลช bios ไม่ได้ เข้ามาช่วยดูทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• help p5gd1 pro แฟลช bios ไม่ได้ เข้ามาช่วยดูทีคับ

ผมได้แฟลช เป็นver.ล่าสุดแต่เป็น beta พอจะแฟลชกลับ ver.เก่ามันไม่ทำให้คับ มันอ่านเจอแต่ bios p5gd1p.rom read compleate....แล้วมันก็นิ่งเลยไม่ยอม ลบ แล้ว เขียนให้ใหม่ ผมใช้EZ flash คับ ใช้ dos ไม่ป็นเลย

dun for my self

Comment

ไปที่หมวด Option ก่อนครับ มันจะมีที่ให้ ติ๊กถูกว่าให้แฟลช BIOS รุ่นเก่ากว่าตัวปัจจุบันไปด้ อะ

Comment

ขอบคุนคับเดี๋ยวจะไปลองดู แล้วจะมารายงานคับ

Comment

ถ้าไม่ได้ต้อง Flash จาก Dos ครับ ผมทำมาแล้ว Board ของ Asus

ใช้ Floppy Disk 2 แผ่น
          -แผ่นแรกทำเป็นแผ่นบูต
          -แผ่นที่ 2 copy โปรแกรม afudos v.2.17 (v.นี้เท่านั้น) และไฟล์ .ROM ที่เป็น bios ครับมันจะให้ตั้งชื่อตามชื่อ board ของคุณน่าจะ p5gd1p.rom

จากนั้น Restart ใช้แผ่น 1 บูตเข้า DOS จากนั้นใช้แผ่น 2 พิมพ์ afudos/ip5gd1p.rom หรือ afudos/i ตามด้วยชื่อไฟล์ มันจะทำการ flash ให้ครับ แล้ว restart เครื่อง

ปล. ต้อง afudos v. 2.17 เท่านั้นนะ ถึงจะ flash กลับได้

Comment

ทำตามตอนแรกไม่ได้คับ คงต้องflash จาก dos ขอบคุนทุกท่านมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆคับ

Comment

Working...
            X