Announcement

Collapse
No announcement yet.

MULTIPIER ของQ6600อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MULTIPIER ของQ6600อะครับ

ของผมมันคูณ6เองอะครับ
    ทำไมของคนอื่นมันคูณ9อะครับ มันเพิ่ทได้ไหมครับ

คำถามแบบนี้มาอีกละ -*-

Comment

ก็เข้าไม่รู้ก็ตอบเค้าหน่อยเถอะคับ (เอะผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน)
      จะใช้ q6600 พรุ่งนี้แล้วเหมือนกันมาหาขอมูลอยู่เหมือนกันคับ

Comment

สงสัยต้องทำกระทู้ไว้ปักหมุด............เอแล้วใครจะทำหว่า

ตรง " ค้นหา " ข้างบนให้ใส่คำว่า C1E ดูนะ

Comment

บอกหน่อยน้าครับ

Comment

ผมใช้ P5KC เหมือนท่านตอนนี้อ่านคู่มืออยู่แล้วก็เจอ C1E
            อยู่ในหัวข้อเมนู Advanced----> CPU Configuration ----> C1E Support มันจะบอกให้ปิดหรือเปิด คับ
            Last edited by suppchai; 28 Feb 2008, 10:54:34.

Comment

ปิด

Comment

ปิด C1E กับ EIST ครับ

Comment

จริงๆแล้ว C1E มันก็มีประโยชน์ของมันอยู่นะครับ (แต่ของผมไฟ auto นะ ถ้าเซตไฟ manual ไม่รู้จะมีประโยชน์รึเปล่า) คือถ้าเครื่องอยู่ในสถานะ idle มันก็จะปรับตัวคูณลงมาที่ 6 - ลดการจ่ายไฟ ลดความร้อน แต่ถ้าเป็น full load มันก็จะปรับตัวเองเป็นตัวคูณที่เราตั้งไว้น่ะครับ

อันนี้ผมไปอ่านเจอมาจากบอร์ดของฝรั่งนะ แต่เท่าที่ลองอ่านๆดู description ตอนเซต cpu config ตัวอื่นผมก็ปิดหมด ยกเว้น C1E ที่เปิดไว้ตัวเดียว cpu จะได้ไม่ร้อนเกิน (รู้สึกชื่อเป็นทางการจะชื่อ speedstep รึไงเนี่ย)

q6600 ของผมเซตไว้ 400*8 = 3.2 พอเวลา idle มันก็ลดเหลือ 400*6 = 2.4 (เท่าตอนซื้อเลย) พอเวลา idle กับ sink เดิมๆก็เหลืออุณหภูมิราวๆ 50-55 ไฟ 1.1 เศษๆ พอ full load ก็ 79 ไฟ 1.3 กลางๆ (ท่าทางเหมือนไฟไม่ค่อยพอด้วย) แต่อาจจะรอซื้อ heat sink ใหม่ก่อน ตอนนี้ให้ไฟ auto ไปก่อน จะได้ไม่ร้อนเกิน หุหุ

Comment

Working...
                  X