Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมซื้อคอมใหม่ครับ แต่ติดกาดจอ ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมซื้อคอมใหม่ครับ แต่ติดกาดจอ ช่วยทีคับ

คือผมยังไม่รู้ว่าอันไหนมันดีกว่ากันครับระหว่าง EN8800GTX กับ EN9800GX2 (ราคาพอกัน)
    โดยที่ดูแล้วรุ่น 9800 มันบอกว่า (512*2) (256*2) ต่อ gpu อะครับ
    ไม่รู้ว่า gpu มันย่อมาจากอะไรครับ
    มันจะทำงานแล้วกลายเป็น 1g กับ 512mb เวลามันทำงานแล้วจะดีกว่า 8800 เลยหรือป่าว
    และที่สำคัญ คือซื้อมาเน้นเล่นเกมครับผม ไม่ได้ทำงานอะไรเลยนะคับ

************************* และประเด็นที่ผมสงสัยที่สุดคือ มันทำงานกับ ram ddr2 ได้หรือป่าวครับ ก็เห็นเขียนบนตัวกาดว่า ddr3 นะเลยสงสัยอธิบายหน่อยนะคับ(อยากได้ ddr3 เหมือนกันมีเวปไหนให้รายละเอียด + ราคา ได้บ้าง)*************************

และยังสับสนเรื่องของ core 2 duo กับ quad core คับ อันไหนเล่นเกมดีกว่ากันเห็นเขาว่า core 2 เล่นเกมเจ๋งกว่าเป็นจริงรึป่าวครับ จะเอามาเล่นเกมคับ เอาอันไหนดี

ช่วยที่ spec ที่ผมจะซื้อให้หน่อยนะคับ ว่ามันสอดคล้องกันไหมครับหรือขัดแย้งกันหรือตรงไหนไม่เหมาะชี้แนะที

mainboard / ASUS Strike II Extreme
    VGA / 8800gtx กับ 9800gx2 ( แนะทีคับ)
    CPU / Core 2 duo E8500 กับ Quad Core Q9300 (แนะทีคับ)
    DDR2(800) 2GB*2 (vista อะ 4 พอหรือป่าว หรือต้อง 8)
    Seagate ST3500320SV 500gb

ที่สำคัญคับ vista หรือ xp ดีกว่าเล่นเกมนะคับ
    ขอบคุณมากกกกกกๆๆๆๆๆ คับ
    Last edited by faxhaxxx; 13 May 2008, 00:51:12.

9800GX2

Comment

9800GX2

Comment

ถ้าถามเรื่องกาดจอก็คงต้อง 9800gx2 ครับแรงกว่าพอดู
        ติดที่ปัญหา spec ครับ ถ้าจำไม่ผิด mainboard / ASUS Strike II Extreme ตัวนี้นั้นใช้ ddr3 ครับ
        แต่ที่ท่านเลือกไว้มัน ddr2 เองครับ DDR2(800) 2GB*2 (vista อะ 4 พอหรือป่าว หรือต้อง 8) ใส่กันไมไ่ด้ครับ

ที่เหลือรอท่านข้างล่างครับ

Comment

Originally posted by Kristchenko View Post
          ถ้าถามเรื่องกาดจอก็คงต้อง 9800gx2 ครับแรงกว่าพอดู
          ติดที่ปัญหา spec ครับ ถ้าจำไม่ผิด mainboard / ASUS Strike II Extreme ตัวนี้นั้นใช้ ddr3 ครับ
          แต่ที่ท่านเลือกไว้มัน ddr2 เองครับ DDR2(800) 2GB*2 (vista อะ 4 พอหรือป่าว หรือต้อง 8) ใส่กันไมไ่ด้ครับ

^^
          เอารูปลายเซ็นต์ผมไป
          เปลี่ยนมั่งก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
            ^^
            เอารูปลายเซ็นต์ผมไป
            เปลี่ยนมั่งก็ได้ครับ
            ไม่ค่อยมีเลยอะครับว่าจะทำใหม่สวยๆเหมือนกัน อิอิ ว่าแต่ท่านสบายดีไหมครับ

Comment

อย่าคิดว่าจะเอาแต่ของที่แพงที่สุดครับ !!!!

Comment

Originally posted by Kristchenko View Post

ที่เหลือเข้ากันได้ใช่ปะติดตรง memory ขัดกับ mainboard

Comment

มันมี Strike 2 อีกตันที่มันเป้น DDr2 อะครับ ลองหาดู

Comment

ถ้าท่านต้องการที่จะใช้ ddr2 ก็ต้องไปมองที่ striker 2 formula ละครับ ถ้าท่านไม่ได้จะเอามา Sli มองรุ่นอื่นก็ได้ครับ มีเยอะ ในกรณี9800gx2ตัวเดียว
                    แต่ถ้าจะ ทำ quad-sli ก็ไม่ว่ากัน อิอิ

Comment

ถ้าท่านต้องการที่จะใช้ ddr2 ก็ต้องไปมองที่ striker 2 formula ละครับ ถ้าท่านไม่ได้จะเอามา Sli มองรุ่นอื่นก็ได้ครับ มีเยอะ ในกรณี9800gx2ตัวเดียว
                      แต่ถ้าจะ ทำ quad-sli ก็ไม่ว่ากัน อิอิ
                      sli ที่ว่ามานี้คือการเอากาดจอมาเสียบกันหลายๆอันรึป่าวผมเข้าใจถูกปะคับ
                      พอจะแนะบอดนำที่เหมาะกับเสปคของผม ที่ผมเคยบอกหน้ากะรูทู้ ได้ไหมครับ และอีกอย่างผมไปเจอว่าบอดเนี้ยมันมีคุณสมบัติ oc ได้ไม่รู้ว่ามันคืออะไร
                      (ไม่รู้ว่ามันหมายความว่าไรอะคับ ไอ้ overclock เนี้ย)
                      แล้วจะดีกว่าบอดที่ไม่ oc หรือไม่ก็ช่วยแนะนำบอดดีๆที่เหมาะกับผม ตามเสปคของผมหน่อยแล้วกันคับคือหลักๆเลยเอามาเล่นเกมอะครับ และก็หวังว่าจะเล่นเกมใหม่ๆอย่าง crysis ในตอนนี้ด้วยคับ

....ขอบคุณครับ....

Comment

Originally posted by faxhaxxx View Post
                        sli ที่ว่ามานี้คือการเอากาดจอมาเสียบกันหลายๆอันรึป่าวผมเข้าใจถูกปะคับ
                        พอจะแนะบอดนำที่เหมาะกับเสปคของผม ที่ผมเคยบอกหน้ากะรูทู้ ได้ไหมครับ และอีกอย่างผมไปเจอว่าบอดเนี้ยมันมีคุณสมบัติ oc ได้ไม่รู้ว่ามันคืออะไร
                        (ไม่รู้ว่ามันหมายความว่าไรอะคับ ไอ้ overclock เนี้ย)
                        แล้วจะดีกว่าบอดที่ไม่ oc หรือไม่ก็ช่วยแนะนำบอดดีๆที่เหมาะกับผม ตามเสปคของผมหน่อยแล้วกันคับคือหลักๆเลยเอามาเล่นเกมอะครับ และก็หวังว่าจะเล่นเกมใหม่ๆอย่าง crysis ในตอนนี้ด้วยคับ

....ขอบคุณครับ....
                        เขาหมายถึงว่า บอร์ดนั้นมันฟุ่มเฟยอะครับ ถ้ามีเงินถุงถัง หรือว่าอยากเอากร์ดจอหลายๆตัวมาต่ออันนี้ก็ไม่ว่ากันครับ

Comment

คือความตั้งใจของผมอะครับ บอดที่ต้องการก็คือ
                          เอากาดจอตัวเดียวครับเพียงแต่ว่าผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพิวเตอมากสักเท่าไร่พึ่งจะมาศึกษาก็ตอนไม่กี่วันก่อนจะซื้อนี้อะครับ
                          อยากได้แบบใส่กาดจอรุ่น en9800gx2 ได้
                          ram ddr2 สัก 4 ช่อง หรือเพื่อไปใว้อนาคต ddr3 ด้วยก็ดี
                          ผมไม่เข้าใจความหมาย overclock มันทำไรได้บ้าง ควรเลือกแบบ oc ได้ด้วยหรือไม่
                          พอจะชี้แนะได้บ้างหรือป่าวคับ
                          (โทษทีที่ตอบหลายครั้งในกระทู้เดียว)

Comment

ลองๆหาในเว็บนี้ดูครับเรื่อง oc เนี่ยเยอะมากมายสุดๆ ลองอ่านดูครับ ถ้าให้พูดคร่าวๆก็คง ทำให้คอมแรงขึ้นละกระมั้งแต่ก็ใช่ว่าจะมีแต่ข้อดีอะครับ ลองหาดูก่อน

ปัญหามันอยู่ที่งบ ไงครับ ถ้าไม่เกี่ยงราคาเลย
                            ตามที่ท่านจัดมาเลยก็ได้ครับ ddr3 ก็ได้ ถึงตอนนี้จะแพงอยู่ก็เหอะ แต่ท่านจะซื้อแล้วใช่ไหมละ
                            ถ้ารอไหวก็รอไป อิอิ

เมนบอร์ดถ้าเอาการ์ดจอตัวเดียวและไม่ oc นี่มีเยอะครับ เงื่อนไขก็อยู่ที่ ddr3 อีกนั่นแหละ
                            ถ้าถามว่าถ้าจะเล่นการ์ดจอตัวเดียวละก็แนะนำไปมองหาเมนบอร์ดที่ถูกลงหน่อยไป
                            และที่เหลืออัพ cpu อีกก็ไม่เลวนะครับ

ปล.แต่ถ้ามีเงินมากพอก็จัดไปสุดๆเลยไม่ว่ากัน ที่เหลือรอท่านข้างล่างอีกทีครับ

Comment

ถ้ายังงั้นผมเลือก P5KC นะ เพราะใส่ได้ทั้ง DDR2 และ 3 เลย

ถ้าใส่การ์ดแค่ตัวเดียวไม่ใช้ปัญหา

CPU อินเทลก็ไม่ใช้ปัญหา ชิพ P35 ไม่เก่ามาก

Comment

Working...
                              X