Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องรอบพัดลม CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องรอบพัดลม CPU

คือผมสงสัยว่าพัดลม cpu ที่มานมีช่องเสียบไฟ 4 ขา มันปรับรอบพัดลมได้ป่าวคับ แล้วถ้าเพิ่ใรอบได้ต้องทำไงคับอยากให้มันเย็นมากกว่านี้ *-*

CPU Athlon x2 4400+
    mainborth M2N
    Fan ติดกับ cpu มาเดิมๆๆคับ

ไม่แน่ใจครับเรื่องปรับรอบแต่ที่ผ่านหูผ่านตามามันปรับไมได้นิครับ ส่วนไอ้ที่มันเป็นสี่ขา ขาที่เพิ่มมานั่นจะเป็นสายไฟเส้นสีเหลือง เส้นนี้คือไว้ใช้วัดรอบพัดลมครับ ถ้าอยากได้แบบที่ปรับรอบได้น่าจะต้องหาซื้อพัดลมใหม่ที่มันมีที่ปรับรอบให้นะขอรับ

Comment

Originally posted by Satanic View Post
      ไม่แน่ใจครับเรื่องปรับรอบแต่ที่ผ่านหูผ่านตามามันปรับไมได้นิครับ ส่วนไอ้ที่มันเป็นสี่ขา ขาที่เพิ่มมานั่นจะเป็นสายไฟเส้นสีเหลือง เส้นนี้คือไว้ใช้วัดรอบพัดลมครับ ถ้าอยากได้แบบที่ปรับรอบได้น่าจะต้องหาซื้อพัดลมใหม่ที่มันมีที่ปรับรอบให้นะขอรับ
      ขอบคุณคับ

Comment

พัดลมที่มันเป็น 4 ขาของ CPU AMD มัน PWM มิใช่หรือครับ มันคุมรอบได้อยู่แล้วนิ

Comment

จะถูกควบคุมความเร้วรอบโดย MB ถ้าร้อนมากกว่าหมุนเร็ว ถ้าอุณหภูมิปกติก็จะหมุนช้าๆ ประหยัดพลังงาน ครับ แต่ถ้าอยากให้พัดลมทำงานที่ 100% ก็สามารถ ทำได้ โดยการไปปิด Auto FAN ใน BIOS ครับ

Comment

Working...
          X