Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมจอไม่ขึ้น แต่ในเคสทำงาน ช่วยดูให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมจอไม่ขึ้น แต่ในเคสทำงาน ช่วยดูให้ทีครับ

ต้องขอบอกไว้ก่อนว่าเป็นคอมประกอบใหม่มาก ไม่ถึง2เดือนดันเกิดเรื่องมาซะได้
    มีอาการดังนี้ครับ อยู่ๆจะเปิดคอม แต่ปรากดว่าเปิดแล้วพัดลม ไฟ ในcaseจะทำงานและmainboardก็ทำงานด้วยครับมีไฟติด ไฟเข้าคีย์บอร์ดประมาณ10วิแล้วก็not respond จอไม่ขึ้นแต่ก็ไม่ถามหาin put ลองแก้ด้วยการถอดถ่านไบออสแล้วใส่คืนปรากดว่ามีหน้าก่อนไบออสมา(บอดASUS bios AMI)มีกดF1กะF2 ถ้ากดF1จะรีสตารทและเป็นเช่นเดม ถ้ากดF2(save value bios setting ..ลืมแล้ว)จะบู๊ตเข้าวินโดว์ได้เหมือนปกติทุกประการ นึกว่าหายแล้วแต่พอปิดแล้วเปิดใหม่อาการเดิมก็มาราวีอีกจึงจำใจต้องแงะคอมถอดถ่านไบออสทุกครั้งไป แต่ตอนนี้เอาถ่านไบออสออกไปแล้วครับ ขี้เกียจแกะใส่ใหม่
    อยากรู้ว่ามีใครสามารถบอกได้มั้ยครับว่าเกิดจากอะไร
    และจะแก้ไขได้อย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

เคลมบอร์ดครับ
    บอร์ดปรับค่า clock เองหรือเปล่า

Comment

เรื่องค่าclockนั้นไม่ทราบครับ เพราะว่าทางร้านปรับไบออสมาให้ ตัวผมก็ไม่ค่อยชำนาญคอมซะด้วย เห็นที่พึ่งได้ก็ที่นี่แหละT^T
      เพิ่มเติมspec
      CPU: E8400@3.00GHz แต่ที่เห็นในSystemดันวิ่ง1.98GHzซะงั้น
      Ram: Kingston 2Gb
      VGA : HIS iceQ4 HD 4850
      M/B: ASUS P5Q SE
      แล้วCPUวิ่ง1.98นี่เกี่ยวกับคอมเน่านี่มั้ยครับ หรือเพราะถอดถ่านไบออสเลยเปนงี้
      plus อาการ ถ้าจอไม่ขึ้นแล้วหากกดปุ่มเปิดเครื่อง เครื่องจะปิดทันที(ปกติต้องกดค้าง4วิ)
      จะรีสตาร์ทอัพเดทไดรเวอร์การ์ดจอซะหน่อยดันอัพโหลดไม่ได้ ไม่เปลี่ยนเวอชั่น
      รีสตาร์ทก็ทำให้จอดับด้วย
      อาการน่าเป็นห่วง
      Last edited by Aorta; 18 Nov 2008, 21:10:35. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ผมก็เคยเป็นนะ แต่เป็นตอนที่มีการ ใส่ H/W ใหม่ หรือ เอาออก ก็ทำอย่างที่ว่าน่ะ clear bios

รอผู้รู้

Comment

Working...
        X