Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม os หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม os หน่อยคับ

ไม่ทราบว่าแต่ละใช้ วินโด้ที่แถมมากับเครื่องหรือว่าลงใหม่กันคับเห็นเดี๋ยวนี้มีแต่วิสต้า แล้วเราจะหาซื้อโนคบุคแบบที่ไม่มีวินโด้ได้ที่ไหนคับ เห็นว่ามันจะลงกว่าเครื่องที่มีวินโด้ติดมาใช่ไหมคับ

คอมเดียวนี้ จะมี 2 แบบคือ

1.เครื่องอย่างเดียว
    2.เครื่องที่ติดวินโดวมาด้วย(แท้)

ดูอย่าง NB ถ้าตัวไหนติดวินโดวมาด้วย มักจะมีราคาแพงกว่าตัวไม่ติด ทั้งๆที่สเป็คเหมือนกัน นั้นเพราะเขาคิดค่า วินโดวมาแล้วในตัว เหมือนๆกับว่า ขายพ่วง ก็ว่าได้

ซึ่งจิงๆแล้ว มีบางท่าน บางคนเท่านั้น ที่ต้องการใช้วินโดวลิขสิทธิ์ แท้ๆ แต่สำหรับ ยูสบ้านๆ อย่างเราๆ แน่นอนใช้เถือนๆกันทั้งนั้น จึงแทบไม่มีความจำเป็ฯที่จะต้องไปซื้อ NB ที่มันติดวินโดวมาด้วย เพราะราคามันแพงกว่าปกติ

ดูตามรูปนะครับ ยกตัวอย่าง สเป็คเหมือนกันทุกอย่าง ต่างที่ มีวินโดวแท้ กับ ไม่มีวินโดวติดมา (DOS)
    Attached Files

Comment

ขออภัยครับ แรมต่างกัน 1 กิ๊ก(ราคาแรมไม่ถึง500ซะมั้ง)

Comment

โนทบุคผมใช้vistaที่ติดมากับเครื่อง ถ้าจะลงเองก็หาโหลดเอาตามเวป ไม่ก็ซื้อแผ่นมาลง

Comment

แล้วเราจะหาซื้อโน้ตบุคแบบ doc ไทไหนบ้างคับ แล้วบางทีเราซื้อโน้คบุคที่มี vista พอเราบอให้เค้าลง xp ให้คนขายจะบอว่ามันจะไม่เสถียร เพราะมันเหมาะกับวิสต้าแล้วถ้าเราลง xp จะไม่เสถียร มันจิงหรอคับ

Comment

รุ่นใหม่ๆ มักจะทำซับพอด vista มากกว่า xp ไงครับ บางยี่ห้อ บางรุ่น ไม่ซับพอดเลยก็มี เพราะว่า ไดร์เวอร์ต่างๆ โปรแกรมต่างๆ มันใช้ร่วมกันไม่ได้ (บางตัว) 2 OS นี้

เช่นท่านซื้อ โน้ตบุควิสต้ามา ใช้ โปรแกรมกล้องได้ แต่พอลง XP กลับใช้ไม่ได้ นั้นเพราะว่า มันไม่ซับพอด XP ไงครับ รวมทั้งปัญหาไดร์เวอร์ ด้วย ที่ผู้ผลิตยี่ห้อนั้นๆ ไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับ วินโดวเก่าๆในที่นี้หมายถึง XP

ที่ไม่สเถียรก็คือบบที่ผมกล่าวไปข้างบนนั้นแหละครับ ใช้นะใช้ได้ แต่ไม่ครบ ไม่เต็ม

บางรุ่น บางยี่ห้อ จะไม่มี วินโดวแท้ติดมา ก็จะบอกไว้ในสเป็คว่า No OS ไม่ก็ DOS (เป็นระบบเก่าหวังว่าคงเข้าใจ)
            ซึ่งมันก็คือ ไม่มีอะไรเลยนั้นแหละ ต้องมาลงวินโดวใหม่เอง หรืออยากได้ วินโดวแท้ก็ไปซื้อมาลงเอง

เรื่องหาที่ไหนนั้นก็ต้องดูไปครับว่าตัวไหนไม่มี แต่มันมีไม่มาก เพราะส่วนใหญ่ติดมาทั้งนั้น จะให้ไม่มีรุ่นที่เราจะซื้อนั้น แทบเป็นไปไม่ได้เลย แต่ถ้าเจอรุ่นที่มองอยู่ + กับไม่มีวินโดวแท้มา ก็ประหยัดได้หลายบาทครับ

อย่างเช่นรุ่นที่เอามาให้ในรูปบน ไงครับ อิอิ

Comment

โน๊ตบุ๊คยุคอันใกล้ คงทำมาเพื่อ Windows 7
              แล้วบริษัทที่ผลิตก็บอกว่า ใช้ XP, Vista ไม่เสถียร

เฮ้อ...ผู้ใช้ก็ต้องตาเหลือก 3 ปี เปลี่ยน ฮาร์ดแวร์ที

Comment

Working...
              X