Announcement

Collapse
No announcement yet.

VAT คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• VAT คืออะไร

สงสัยว่า ทำไมเวลาเราซื้อของต้องเสียค่า VAT เช่นซื้อคอม
    ** VAT คืออะไรทำไมต้องเสีย
    ** ทำไมเลือกที่จะเสียหรือไม่เสียก็ได้
    ** ถ้าเราเสียแล้วเงินที่เราเสียไปไปไหน เบิกคืนได้ไหม

กรุณาอธิบายด้วยนะครับ

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย
    เปิดคืนได้ ตอนเสียภาษี ส่วนบุคคล

Comment

ภาษีมูลค่าเพิ่มจ๊ะ ถ้าสั่งซื้อของจากต่างประเทศ เราก็ไม่ต้องจ่าย vat ของประเทศเขานะจ๊ะ

Comment

VAT = Value add Tax
        ภาษีมูลค่าเพิ่ม ปัจจุบันคือ 7% เก็บจากการซื้อ-ขายสินค้าชนิดที่ระบุไว้

โดยส่วนมาก และที่ทำกันเป็นปกตินิสัยคือการผลักภาระภาษีไปให้ผู้ซื้อกันเป็นทอดๆ

เมื่อกิจการถึงสิ้นปี จะนำภาษีซื้อ มาหักกับภาษีขาย หากภาษีซื้อมากกว่า ก็จะได้ภาษีคืนจ้ะ
        หากภาษีขายมากกว่า ก็ต้องเสียเพิ่มนะจ๊ะ

(มั่วโลด)

Comment

เบิกคืนได้ไหมครับ ถ้าได้ ได้ตอนไหน(ผมจะเสียภาษีตอนสิ้นปี ครั้งเดียว ถ้าหักค่า VAT ผมอีกผมก็แย่ดิ)
          อธิบายด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by Lucious View Post
            VAT = Value add Tax
            ภาษีมูลค่าเพิ่ม ปัจจุบันคือ 7% เก็บจากการซื้อ-ขายสินค้าชนิดที่ระบุไว้

โดยส่วนมาก และที่ทำกันเป็นปกตินิสัยคือการผลักภาระภาษีไปให้ผู้ซื้อกันเป็นทอดๆ

เมื่อกิจการถึงสิ้นปี จะนำภาษีซื้อ มาหักกับภาษีขาย หากภาษีซื้อมากกว่า ก็จะได้ภาษีคืนจ้ะ
            หากภาษีขายมากกว่า ก็ต้องเสียเพิ่มนะจ๊ะ

(มั่วโลด)
            ข้อมูลละเอียดยิบเลยคับ ความรู้ๆ

Comment

ตามนี้เลยครับ ละเอียดยิบเลย
              http://www.tsm-solution.com/wizConte...&txtmMenu_ID=7

Comment

ในประเทศ vat ทั่วๆไป rep.บนคงพอเข้าใจแระ

แต่อยากระบาย vat นำเข้าบางประเภทรัฐน่าจะลดให้ต่ำสุดหรือสนับสนุนเช่นเครื่องมือช่าง ไม่ต้องเอาระดับอุตฯ
                เอาแค่เครื่องมือพื้นฐานก็พอแระ
                เห็นเมืองนอกค่าเงินก็ดีค่าครองชีพดีๆแต่ซื้อเครื่องไม้เครื่องมือที่พอใช้ได้ในราคาถูกมากๆ บ้านเราแพงกว่าเยอะเลย

Comment

Working...
                X