Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีตัดอะคิลิค..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีตัดอะคิลิค..

ใครมีวิธีตัดอะคิลิคอย่างไรบ้างลองแนะนำหน่อยครับ ผมลองตัดเองมันไม่เนียนเลยโดยเฉพาะตอนเจะรูจะใส่พัดลมเนี่ยยากชะมัด ถ้าใครมีวิธีง่ายๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับหรือใครมีวิธีที่ตัด+เจาะแล้วมันเนียนๆช่วยบอกด้วยละกัน

ขอบคุณครับ

มาเก็บข้อมูลด้วยครับ

Comment

สำหรับผมนะครับ ถ้าจะตัดหรือเจาะเนี่ยอย่าเผิ่งไปแกะกระดาษออกครับ ร่างแบบลงบนการดาษให้เนียนๆวิธีเจาะก็เริ่มจากสว่านดอกเล็กสุดก่อนแล้วค่อยไล่มาใหญ่สัก2-3step ประมาณว่าเล็ก กลาง แล้วก็ดอกขนาดพอดี

ถ้าตัดนี่ผมก็จะใช้เลื่อยไฟฟ้าจิ๊กซอวอะครับ ตัดเป็นแนวตรงยาว แต่ถ้าตัดวงกลมใช้เลื่อนฉลุ(ต้องฝีมือหน่อยยึงครับใจเย็น)

อีกวืธีคือให้ร้านอะคลีลิคตัดให้ครับผมรู้จักอยู่ร้านนึงแถวๆแยกรัชโยธิน

Comment

แนะนำให้ไปร้าน ดีกว่า ครับ

Comment

ตีเส้นหรือวาดเส้นบนชิ้นงานก่อนแล้วใช้เลื่อยจิ๊กซอว์ใช้ใบตัดเหล็ก(ฟันมันถี่ งานละเอียดดี) ดันปรื้ดๆๆ ง่ายกว่าตัดไม้อีก ถ้าอยากให้ขอบเรียบก็ใช้กระดาษทรายขัด อยากให้เงาก็ใช้แล็กเกอร์พ่นซ้ำ เจาะรูก็ใช้สว่านเจาะเอา ที่ทำเองมาเห็นว่ามันง่ายดีออก ที่จขกท.ว่ายากเป็นเพราะไม่มีเครื่องมือหรือเปล่า

จิ๊กซอว์จะตัดกลมตัดโค้งหรือตัดตรงก็ได้หมด

Comment

จิ๊กซอว์ครับ ตามมาด้วยตะไบ จากนั้นกระดาษทราย...

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
              แก้ไขนิดนะครับลืมบอกรายละเอียด เจาะรูที่ผมหมายถึงคือรูขนาด 8-12เซ็นติเมตร

Comment

Originally posted by mou View Post
                ขอบคุณทุกท่านครับ
                แก้ไขนิดนะครับลืมบอกรายละเอียด เจาะรูที่ผมหมายถึงคือรูขนาด 8-12เซ็นติเมตร
                ขนาดนี้ไม่ควรเรียกว่า"รู"แล้วล่ะ ควรเรียกว่า"หลุม"มากกว่า หุหุ เจาะก็ไม่ยาก ใช้สว่านเจาะนำพอจะสอดใบเลื่อยจิ๊กซอว์ได้แล้วใช้จิ๊กซอว์ตัดได้เลย แม้จะต้องการให้เป็นวงกลมจิ๊กซอว์ก็สามารถตัดได้

Comment

Working...
                X