overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: อยากทราบ เรื่อง ตัวคูณ(multipile) กับ ค่าของ Timings Ram คับผมว่ามีหลักการปรับอย่างไร

OverclockZone Member

Smile อยากทราบ เรื่อง ตัวคูณ(multipile) กับ ค่าของ Timings Ram คับผมว่ามีหลักการปรับอย่างไร

ถามเปนหัวข้อเลยนะคับ
    1.เรื่องตัวคูณ(multipile)อยากทราบว่าการที่ปรับตัวคูณมากหรือน้อย จะส่งผลอย่างไรบ้าง หรือส่งผล
    เฉพาะกับความเร็วของ cpu เพียงอย่างเดียว อยากทราบมากครับผม
    2.เรื่อง การกำหนด ค่า Timings Ram ควรกำหนดอย่างไรให้ดีที่สุด มีวิธีการสังเกตุอย่างไรว่าควรใช้
    ค่า Timings Ram ค่าไหนจะเหมาะสมที่สุด และการปรับค่า ค่า Timings Ram จะส่งผลอย่างไรกับ การ oc อย่างไรบ้างคับ ยกตัวอย่างนะคับผม เช่น ค่า 4-4-4-12 กับ 5-5-5-12 จะแตกต่างกันอย่างไร เพราะการ fix แรมเปนไรที่ต้องอดทนมาก ๆ แต่ถ้าลงตัวแล้วมันเห็นผลเยอะเลย ผมเลยอยากทราบตรงจุดนี้มากคับผม
    3.อยากถามอีกหนึ่งจุดอ่ะคับ ผม คือผมเช็คดูใน cpuz นะคับ
    ค่า cpu fsb มันเท่ากับค่า dram fsb บางครั้งมันก้อ ขี้นเป็น 1:1 แต่บางครั้ง มันขี้นเป็น cpu/9
    หรือ cpu/10 และอื่น ตามที่เรากำหนด มันจะส่งผลอย่างไรบ้างคับผม

สุดท้ายนี้ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงในทุกคำตอบของพวกพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนที่เข้ามาตอบในกระทู้ผมด้วยนะคับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ตอบเป็นเรื่องๆ มั่วไม่มั่ว เดี๋ยวรู้กัน

1.ส่งผลต่อบัสของ cpu กะ ram ตัวคูณมากก็ไม่หนักแรม ตัวคูณน้อยก็หนักแรมหน่อย ในกรณีตัวอย่าง 3.6G (400x9,450x8) ประสิทธิภาพของ 3.6G ทั้ง2แบบจะไม่เท่ากัน ตัว450x8 จะออกแนวแรงกว่าหน่อย เพราะได้บัสของแรมมาช่วยให้ระบบแรงขึ้น

2. CL ยิ่งน้อยยิ่งดีแต่อาจลากได้ไมไกล แต่CLหลวมๆ ช่วยให้ลากบัสแรมได้ไกลขึ้น ทางที่ดีลากได้บัสไกลๆแถมกดCLให้น้อยด้วยยิ่งดี

3. อัตราการทด cpu กะ ram ง่ะ อ้างอิงจาก bus speed ของ cpu กะบัสของแรม ส่งผลอย่างไหรหนะเหรอ ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพของแรมด้วยง่ะ ว่าลากได้บัสไกลๆมั้ย หากทำได้ ก็สามารถเลือกอัตราทดแรมให้สูงเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพได้อีกเยอะ ที่นิยม 1:1 เพื่อที่จะไม่หนักแรมด้วย ลากกันยาวๆหละที่นี้ หุหุ

ปล. ลวกๆไปหน่อย รอท่านอื่นมาเสริมต่อ

OverclockZone Member rsun's Avatar

อ่านที่ท่าน dears ตอบได้ความรู้ขึ้นเยอะ ที่ก็ไม่ค่อยจะเข้าใจอยู่ดี เพราะไอเรามัน oc ไม่ค่อยจะเปงกับเขา เหอๆ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ตามนั้นล่ะครับ

กดให้มิดโลด...ไหม้เครมได้...อิอิ มั่วไปเรื่อย.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อ่ะ เอาด้วย ผมก็ไม่ได้รู้อะไรหรอกครับ เอาประสบการ์ณมาตอบอ่ะนะคับ

1.ง่ายๆครับ ถ้าตัวคูณเยอะ บัสที่ปรับจะได้น้อย แต่ถ้าตัวคูณน้อยๆบัสจะปรับได้เยอะ ข้อนี้เลยมีผลกระทบกับบัสแรม

2.ถามว่าควรกำหนดยังไง มันเป็นผลมาจากข้อที่ 1.ครับ CL เยอะก็ปรับบัสได้เยอะครับ แต่วิธีลองก็คือ กด CL ก่อนแล้วค่อยปรับบัสจะดีกว่า ถ้าไม่ไหวก็ลองใหม่ไปเรื่อย การปรับอันนี้ต้องลองผิดลองถูก บางท่านทำได้แล้วก็เก็บไว้เทพคนเดียวก็มี(หวงสูตรว่างั้น)

3.ข้อนี้ ผมเข้าใจว่ามันอ่านมาจากค่าบัสจริงแล้วเอามาอ้างอิงมากกว่า ลึกกว่านี้ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกัน

ที่รู้ๆก็มีเท่านี้ครับ ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยละกันครับ

OverclockZone Member chian's Avatar

จดๆ

OverclockZone Member wuzzapman's Avatar
    World of Lineage2

Mem Mem

OverclockZone Member babyInnocence's Avatar
    ตาดูดาว เท้าติดดิน

(แอบดู)

OverclockZone Member terrana's Avatar

ความรู้ดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ THK.

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    อ่ะ เอาด้วย ผมก็ไม่ได้รู้อะไรหรอกครับ เอาประสบการ์ณมาตอบอ่ะนะคับ

1.ง่ายๆครับ ถ้าตัวคูณเยอะ บัสที่ปรับจะได้น้อย แต่ถ้าตัวคูณน้อยๆบัสจะปรับได้เยอะ ข้อนี้เลยมีผลกระทบกับบัสแรม

2.ถามว่าควรกำหนดยังไง มันเป็นผลมาจากข้อที่ 1.ครับ CL เยอะก็ปรับบัสได้เยอะครับ แต่วิธีลองก็คือ กด CL ก่อนแล้วค่อยปรับบัสจะดีกว่า ถ้าไม่ไหวก็ลองใหม่ไปเรื่อย การปรับอันนี้ต้องลองผิดลองถูก บางท่านทำได้แล้วก็เก็บไว้เทพคนเดียวก็มี(หวงสูตรว่างั้น)

3.ข้อนี้ ผมเข้าใจว่ามันอ่านมาจากค่าบัสจริงแล้วเอามาอ้างอิงมากกว่า ลึกกว่านี้ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดเหมือนกัน

ที่รู้ๆก็มีเท่านี้ครับ ถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยละกันครับ

แล้ว CL คือไรอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks