overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 8 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 159

Thread: อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

OverclockZone Member toekingsize's Avatar

Default อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก /โทษทีไม่รู้จะเข้าหมวดไหน

ตอนนี้เบื่อๆกับการเป็นลูกจ้างเขาอ่ะครับ เก็บเกี่ยวประสบการณ์จากหลายๆที่แล้ว อยากเปิดร้านซ่อมคอมเล็กๆไม่ใหญ่มาก เป็นห้องแถว พร้อมติดป้าย รับซ่อมคอม

ส่วนเรื่องซ่อม ผมถนัดครับ อยู่ร้านซ่อม ประสบการณ์ซ่อม 7-8 ปีครับ 98-99% ซ่อมได้หมด
    และเรื่อง หาแหล่งซื้ออะไหล่/อุปกรณ์นั้นก็ไม่ยากครับ

แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ( เปิดร้านต้องเตรียมอะไรบ้าง นอกเหนือจากความรู้ที่ผมถนัด)

ที่จะถามหลักๆมีดังนี้ครับ
    1.ต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์อะไรหรือเปล่าครับ ประมาณว่า ห้างหุ้นส่วน/บริษัท ประมาณเนี้ย
    2.ถ้าไม่จดทะบียนอย่างว่าจะเปิดร้านได้ไหมครับ
    3.แล้วต้องเสียภาษียังไงหรอครับ
    4.ตอนนี้มีงบอยู่ 100000 บาท ครับ ไม่ทราบว่าพอไหม

มีอะไรเพิ่มเติมช่วยแนะนำบ้างนะครับ...ขอบคุณมากๆนะครับ
    Last edited by toekingsize; 22 Sep 2009 at 13:29:51.

OverclockZone Member

งบอยู่ 100000 บาท ทำยากครับ เพราะ com 1เครื่อง ก็ 10000 นิดๆเเล้ว ถ้าเปิดน้อยก็ไม่คุ้มค่า Air ค่าเช่าที่

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

ผมว่าคุณต้องเก็บเงินมากกว่าหน่อยนี้นะครับเพราะเพื่อนของผมเก็บได้ประมาณ200000ครับ
    ถ้าไม่จดทะเบียนก็ได้ครับเพราะร้านเปิดเป็นร้านเล็กๆครับ

OverclockZone Member toekingsize's Avatar

เป็นร้านซ่อมนะครับ ไม่ใช่ร้านเน็ต/เกมส์ แล้วต้องใช้งบเท่าไหร่หรอครับ/คร่าวๆครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ซ่อม อย่างเดียว ขายด้วยมั้ย

เอ๊ะ แล้ว ซ่อมอะไรบ้าง คอม อย่างเดียว ปริ๊นเตอร์ด้วยอ๊ะป่าว จอ มอนิเตอร์ด้วยมั้ย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ต้องเลยครับ มีความรู้ก็ซ่อมได้แล้ว โปรโมทให้เขารู้กันหน่อย เรื่องจดทะเบียน รอมันมาหาแล้วค่อยจด (มันในที่นี้เข้าใจนะครับ) แต่ถ้าไม่จดอาจจะเปิดบิลเก็บค่าซ่อมบริษัทไม่ได้ แต่ก็น้องลูกค่าทั่วไปไม่เอาบิล VAT หรือ หัก ณ ที่จ่าย 3% อยู่แล้วครับ จัดรูปแบบร้านให้ดีๆหน่อยดูน่าเชื่อถือ มีสินค้าวางนิดหน่อยให้ดูเป็ร้านก็พอเริ่มได้แล้วครับ แต่การบริหารจักการ แนะนำไม่ได้ ต้องลองทำเองครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ -*-

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

สิ่งที่ควรจะมีคือ

-- "ความรู้" อันนี้คุณคงมีอยู่พร้อมแล้ว

-- "เครื่องมือ" เครื่องพ่นลมร้อน มิเตอร์ อุปกรณ์ซ่อมอิเลคทรอนิกส์ ฯลฯ

-- "เงินทุน" แสนเดียว ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ก็น่าจะพอ แต่เพื่อความน่าเชื่อถือ ก็ควรจะมีอะไหล่+อุปกรณ์สิ้นเปลืองอย่างอื่นบ้าง เผื่อเวลาลูกค้าบอร์ดเสีย PSU เสีย ชนิดกู่ไม่กลับ จะได้ไม่ต้องรออะไหล่ท่าเดียว หรืออย่างน้อยเพื่อประดับร้านก็ยังดี

-- "อะไหล่" และซัพพลายเออร์ ทั้งของใหม่,ของเก่าที่หาซื้อใหม่ไม่ได้ และการประสานงานกับร้านขายและดีเลอร์ยักษ์ใหญ่ต่างๆ เพื่อหาของในราคาที่ถูกกว่าซื้อหน้าร้าน (ราคาช่าง)

-- "ลูกมือ" จะคนงาน น้อง เมีย หรือใครก็ได้ เผื่อไว้ในบางเวลา อย่างเวลาที่ต้องทำธุระ เดินทางไปหาอะไหล่ ออกไปซ่อมที่บ้าน, บ.ลูกค้า อันนี้จำเป็น อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องเล็ก ลูกค้าคงไม่ชอบใจ ที่เวลาไปร้านแล้วไม่มีใครบอกว่าช่างไปไหน หรือไม่มีใครรับงานได้เลย หัดให้เค้ารับงาน เปิดดูอาการว่าผิดปรกติตรงไหน เพื่อดึงลูกค้าไม่ไห้เดินส่ายหัวออกจากหน้าร้านไปได้ เพราะไม่งั้น ลูกค้าไม่มีทางเดินกลับมาอีกแล้ว

-- "การประชาสัมพันธ์ซื้อใจ" ให้คนทั่วไปรู้ ว่ามีร้านคุณ มีคุณ ที่รับแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ "ทุกอย่าง" ให้เขาได้ ช่วงแรกอาจจะยังไม่เน้นซ่อม+เก็บเงินอย่างเดียวก็ได้ อาจจะให้ความรู้ หรือสอนใช้งานเบื้องต้นให้กับลูกค้าก่อน พร้อมกับแจกนามบัตรหรือสติ๊กเกอร์ไว้ให้แปะที่หลังเคส เผื่อเวลามีปัญหาจะได้นึกถึงเราก่อนคนอื่น

-- "กฏระเบียบทางราชการ" ลองดูกฎหมายเกี่ยวกับร้านให้บริการดู ผมจำข้อไม่ได้แล้ว ว่ามันอยุ่หมวดไหน รุ้แต่ว่ามันมีกฏข้อบังคับต่างหากของมันอยู่ ในนั้นจะระบุเลย ว่าร้านซ่อม ต้องมีใบอนุญาตประกอบการธุรกิจเพื่อซ่อม หรือเพื่อจำหน่าย เสียภาษีในอัตราไหน อันนี้มีไว้ก็ดี กันคนบางกลุ่มมากวน เวลาร้านขยายตัวขึ้น ถ้าไม่มีความรู้ หรือคนให้คำปรึกษาเลย คงต้องเดินไปคุยกับสำนักงานทนายความทั้งหลาย (เสียตังค่าให้คำปรึกษาและแนะนำช่องทางนิดหน่อย บางที่อาจจะมีซิกแซกให้ด้วย) หรือถ้าไม่อยากเสียตัง ก็ไปที่สภาทนายความครับ ที่นั่นฟรี

-- สุดท้าย "ความอดทน" ทั้งทนเหนื่อยและทนอด เศรษฐกิจอย่างนี้ถ้าคิดจะมีกิจการเล็กๆ ของตัวเอง ต้องเผื่อขาดทุนไว้เลย 6 เดือน เผื่อไว้ ไม่เสียหลาย ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าใน 6เดือนแรก ไม่มีงานเข้ามาอย่างที่คุณคิด คุณจะอยู่ได้ยังไง จะหมุนไปทางไหนเพื่อให้วันพรุ่งนี้และวันต่อๆไป ร้านคุณยังเปิดอยู่

ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างน้อยคุณก็คิดที่จะบินเองแล้ว ผมเองยังเกาะปีกนายจ้างฝรั่งอยู่เลย
    Last edited by gidd009; 25 Sep 2007 at 20:28:09.

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

สู้ๆครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เหมือนผมเลย กำลังจะเปิดทำกับพี่ครับ

แนะอย่างนึง ไม่ควรทำป้ายร้านใหญ่โตติดหน้าร้าน เอาสติกเกอร์หรือป้ายธรรมดาเล็กๆทำชื่อและรายละเอียด ของร้านก็พอ ไม่งั้นเดี๋ยวโดนภาษีป้ายอีก O_o

สู้ๆครับผม ถ้าทำได้ดีๆ เดี๋ยวคนที่เคยมาซ่อมก็ปากต่อปากเองแหละครับ

OverclockZone Member YangMaster's Avatar

ที่สำคัญคือ อย่าหน้าเลือดด้วยนะครับ
    ไม่เช่นนั้นลูกค้าเค้าจะหนีหมดหละ
    เค้าคงอาจจะไปคุยกับเพื่อน เค้าอะไรประมาณนี้
    อย่างเช่นว่าทำแถวบ้าน สมมติว่าลงwindowsใหม่ คิดถูกมากเลย 400
    อีกคนเดินมา ทำไมทำแพงจัง แถวบ้านฉันคิดแค่ 200เอง
    ผมเคยเจอช่างแถวบ้านบางคนอะ
    แค่เปิดฝาเคสดูมันล่อไปแล้ว 500
    ยังไงก็ใจเขาใจเรามั่งนะครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ... (จขกท)

OverclockZone Member elephanter's Avatar

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    สิ่งที่ควรจะมีคือ

-- "ความรู้" อันนี้คุณคงมีอยู่พร้อมแล้ว

-- "เครื่องมือ" เครื่องพ่นลมร้อน มิเตอร์ อุปกรณ์ซ่อมอิเลคทรอนิกส์ ฯลฯ

-- "เงินทุน" แสนเดียว ถ้าเป็นร้านเล็กๆ ก็น่าจะพอ แต่เพื่อความน่าเชื่อถือ ก็ควรจะมีอะไหล่+อุปกรณ์สิ้นเปลืองอย่างอื่นบ้าง เผื่อเวลาลูกค้าบอร์ดเสีย PSU เสีย ชนิดกู่ไม่กลับ จะได้ไม่ต้องรออะไหล่ท่าเดียว หรืออย่างน้อยเพื่อประดับร้านก็ยังดี

-- "อะไหล่" และซัพพลายเออร์ ทั้งของใหม่,ของเก่าที่หาซื้อใหม่ไม่ได้ และการประสานงานกับร้านขายและดีเลอร์ยักษ์ใหญ่ต่างๆ เพื่อหาของในราคาที่ถูกกว่าซื้อหน้าร้าน (ราคาช่าง)

-- "ลูกมือ" จะคนงาน น้อง เมีย หรือใครก็ได้ เผื่อไว้ในบางเวลา อย่างเวลาที่ต้องทำธุระ เดินทางไปหาอะไหล่ ออกไปซ่อมที่บ้าน, บ.ลูกค้า อันนี้จำเป็น อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องเล็ก ลูกค้าคงไม่ชอบใจ ที่เวลาไปร้านแล้วไม่มีใครบอกว่าช่างไปไหน หรือไม่มีใครรับงานได้เลย หัดให้เค้ารับงาน เปิดดูอาการว่าผิดปรกติตรงไหน เพื่อดึงลูกค้าไม่ไห้เดินส่ายหัวออกจากหน้าร้านไปได้ เพราะไม่งั้น ลูกค้าไม่มีทางเดินกลับมาอีกแล้ว

-- "การประชาสัมพันธ์ซื้อใจ" ให้คนทั่วไปรู้ ว่ามีร้านคุณ มีคุณ ที่รับแก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ "ทุกอย่าง" ให้เขาได้ ช่วงแรกอาจจะยังไม่เน้นซ่อม+เก็บเงินอย่างเดียวก็ได้ อาจจะให้ความรู้ หรือสอนใช้งานเบื้องต้นให้กับลูกค้าก่อน พร้อมกับแจกนามบัตรหรือสติ๊กเกอร์ไว้ให้แปะที่หลังเคส เผื่อเวลามีปัญหาจะได้นึกถึงเราก่อนคนอื่น

-- "กฏระเบียบทางราชการ" ลองดูกฎหมายเกี่ยวกับร้านให้บริการดู ผมจำข้อไม่ได้แล้ว ว่ามันอยุ่หมวดไหน รุ้แต่ว่ามันมีกฏข้อบังคับต่างหากของมันอยู่ ในนั้นจะระบุเลย ว่าร้านซ่อม ต้องมีใบอนุญาตประกอบการธุรกิจเพื่อซ่อม หรือเพื่อจำหน่าย เสียภาษีในอัตราไหน อันนี้มีไว้ก็ดี กันคนบางกลุ่มมากวน เวลาร้านขยายตัวขึ้น ถ้าไม่มีความรู้ หรือคนให้คำปรึกษาเลย คงต้องเดินไปคุยกับสำนักงานทนายความทั้งหลาย (เสียตังค่าให้คำปรึกษาและแนะนำช่องทางนิดหน่อย บางที่อาจจะมีซิกแซกให้ด้วย) หรือถ้าไม่อยากเสียตัง ก็ไปที่สภาทนายความครับ ที่นั่นฟรี

-- สุดท้าย "ความอดทน" ทั้งทนเหนื่อยและทนอด เศรษฐกิจอย่างนี้ถ้าคิดจะมีกิจการเล็กๆ ของตัวเอง ต้องเผื่อขาดทุนไว้เลย 6 เดือน เผื่อไว้ ไม่เสียหลาย ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้าใน 6เดือนแรก ไม่มีงานเข้ามาอย่างที่คุณคิด คุณจะอยู่ได้ยังไง จะหมุนไปทางไหนเพื่อให้วันพรุ่งนี้และวันต่อๆไป ร้านคุณยังเปิดอยู่

ชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างน้อยคุณก็คิดที่จะบินเองแล้ว ผมเองยังเกาะปีกนายจ้างฝรั่งอยู่เลย
    ชอบข้อความนี้จัง
    จขกท. สู้ๆครับ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Quote Originally Posted by elephanter View Post
    ชอบข้อความนี้จัง
    จขกท. สู้ๆครับ

ผมก็ให้ข้อมูลตามที่เห็นจากเพื่อนๆผมเองที่แยกตัวไปมีกิจการของตัวเองน่ะครับ
    หลายๆ คนผิดหวังแม้เพื่อนๆ ช่วยกันเต็มที่ มีไม่กี่คนที่ไปรอด เพราะมีไอ้อย่างที่ผมว่าข้างบนไม่ครบ
    มันทำให้ผมยังซุกปีกคนอื่นอยู่เพราะผมยังไม่พร้อม (ขี้กลัว + ยังหาเมียมาเก็บตังไม่ได้)

เจ้านายเก่าผม บอกผมไว้ก่อนผมลาออกว่า จะมีกิจการของตัวเองมันต้องมีอย่างอื่นมากกว่า ความชอบ เงิน และ ฝีมือ ... ไม่รู้ว่าแกแนะนำ หรือประชดผมเหมือนกัน

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

1.ต้องไปจดทะเบียนพาณิชย์อะไรหรือเปล่าครับ ประมาณว่า ห้างหุ้นส่วน/บริษัท ประมาณเนี้ย
    2.ถ้าไม่จดทะบียนอย่างว่าจะเปิดร้านได้ไหมครับ
    3.แล้วต้องเสียภาษียังไงหรอครับ
    4.ตอนนี้มีงบอยู่ 100000 บาท ครับ ไม่ทราบว่าพอไหม
    เข้ามาอ่านครับ ดีมากเลยครับแชร์ความรู้กัน

ข้อ 1 ถึง 3 เนี่ยลองไปติดต่อ ที่เทศบาล ที่ว่าการอำเภอเลยครับ จะได้รายละเอียดมากกว่านะผมว่า

แต่ที่ผมติดใจก็คือ ข้อ 4 ในความคิดผม 100000 เนี่ย ผมว่าเกินพอ(ขออภัยผมมันคนตจว.)

แต่มีตัวแปรสำคัญคือ ค่าเช่าที่ ข้อ1-3 ถ้าทำอาจจะหมดไปหลายตัง

อุปกรณ์ที่ผมรับเป็นจ็อบเล็กๆก็ใช้แค่ไขควงอันเดียวกับแผ่นโปรแกรมก็หากินได้แล้ว คิดว่าหาเพิ่มนิดหน่อยคงไม่เปลืองอะไรมากมาย(อุปกรณ์ Hardware นิดหน่อย)

สู้ๆครับ ดีจังจะมีกิจการเป็นของตัวเองแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

แวะมาให้กำลังใจ สู้ต่อไปนะครับ

ปล.ไม่รู้ท่านโดนเหมือนผมป่าวนะคนที่เอามาให้ผมซ่อมส่วนใหญ่มันชอบเอาไปให้ร้านในห้างทำก่อนแล้วแล้วทำไม่ได้ถึงส่งมาให้ผมทำ แบบนี้มันหน้าน้อยใจนัก(ทั้งที่อยู่ข้างๆบ้านแท้ๆ) (ถึงผมจะมีประสบการณ์แค่ 1 ปีก็เถอะ -.-เซ็งมาก)
    ปล2.ขออภัยที่มาบ่นในกระทู้ค้าบ -.-

ขอบคุณมากๆๆๆเลยนะครับสำหรับข้อแนะนำต่างที่เป็นประโยชน์ / ผมก็กล้าๆกลัวเหมือนกัน แต่จะเอาประสบการณ์ข้อบกพร่องจากหลายๆร้าน ที่เคยทำมา มาปรับปรุงแก้ไขกับร้านตัวเองน่ะครับ ตอนนี้อายุก็ จะ 27 แระ คิดว่าพร้อมแล้วครับตอนนี้ ส่วนคนเก็บตังค์ก็คบหากันมาพอๆกับประสบการณ์ด้านนี้เลย...ขอบคุณอีกครั้งนะครับ....

ถึงคุณ LigerZero ครับ ผมเจอบ่อยครับ เห่อๆๆ (เหมือนกันเลยแฮะ ) ไม่ทราบว่าพี่เปิดร้านอยู่รึป่าวครับตอนนี้?...

OverclockZone Member

ที่จะถามหลักๆมีดังนี้ครับ
    -----------------------------------------------------------------------
    เอาจากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ เคยเปิดร้านครับ แต่เลิกไปแล้วครับ

1.ไม่ต้องจดอ่ะครับ รอจนกว่า มันจะมาหาเรา (เข้าใจนะครับ มันคือใคร )

2.เปิดได้ครับ เปิดมาแล้วปีนึง มันถึงมา

3.ของผมแบบเหมาจ่ายนะ ครึ่งปีจ่าย 500 (มันจะประเมินรายได้เรา แล้วมันก็บอกจ่ายมา 500 )

4.ตอนผมทำก็มีทุนราวๆนี้ ถ้าลูกค้า ไม่ไฮโซมาก ก็เปิดได้เลยครับ หมายถึง เน้นซ่อม นะครับ

ถ้าประกอบคอมขาย บางทีอาจจะหมุนไม่ทันได้

ภาษีป้ายนะ คิดตามตารางเมตรครับ จำไม่ได้ครับว่าเก็บเท่าไร แต่ของผมป้ายผ้า ไม่คิดอ่ะครับ
    เขาบอกว่าเหมือนเป็นป้ายชั่วคราว ของผมทำได้จ่ายเป็นค่าเช่าหมด แบบว่าค่าเช่าแพง 7000 บาท
    ตจว. (ตลาดน้ำที่ดังๆ) ถือว่าค่าเช่าแพงครับ ถ้าได้ห้องเช่าทำเลดี ราคาไม่แพงก็น่าลุยครับสงสัยก็ พีเอ็มมาถามได้นะครับ ยินดีให้คำปรึกษาฟรีครับ

Page 1 of 8 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks