Announcement

Collapse
No announcement yet.

request benchmark ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• request benchmark ครับ

ช่วงนี้ harddisk ราคาถูกลง mainboard ส่วนใหญ่ก็มี raid controller มาให้
    ผมเลยอยากขอให้ผู้ที่สามารถทดสอบระบบเปรียบเทียบระหว่าง raid 0 กับ no raid (harddisk 2 ตัว และถ้าจะให้ดีขึ้นไปอีก ก็ 4 ตัวด้วยเลยครับ) โดยให้ spec อื่นๆเหมือนกันหมด
    โดยทดสอบพวก benchmark ต่างๆ, ทดสอบคำนวณค่า super pi, ทดสอบแปลงไฟล์หนัง
    สรุปผลที่ได้รับเพิ่มขึ้นจาก raid0
    เพื่อเป็นประโยชน์ให้ผู้อ่านกระทู้ต่างๆ และผมด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

ปล ผมไม่ทราบว่าทางเว็บ overclockzone มีห้องให้ request ผลการทดสอบหรือป่าว เลยมาขอผลที่ตรงนี้เลยครับ

ห้อง request ผลการทดสอบยังไม่มีตอนนี้ครับ
    มาขอที่ห้องนี้ได้ครับ เพื่อนสมาชิกคนไหน สามารถทำการ benchmark มาให้ชมได้ เดี๋ยวก็มีมาแปะให้ชมเองครับ

ทางโอเวอร์คล๊อกโซนเอง เคยทำการทดสอบลักษณะนี้ (เมื่อนานมาแล้ว กว่าสองปีทีเดียว) ครั้งหนึ่งครับ
    10/05/04 ที่สุดแห่งความแรง Western Digital Raptor 74.3 GB สองลูก ต่อ RAID 0 [Review]
    ลองอ่านดูได้นะครับ แต่ผลค่อนข้างเก่า และโปรแกรมต่างๆ ที่ใช้ในการทดสอบ รวมถึงวิธีการทดสอบ อาจจะไม่เป็นปัจจุบัน
    แต่ก็น่าจะพอเห็นทิศทางได้ครับ

ยังไงเร็วๆ นี้ ถ้าเป้นไปได้ จะทการทดสอบเกี่ยวกับ RAID ให้ชมกันอีกครั้ง ตามคำขอละกันนะครับ

Comment

ผมว่าธรรมดากับ Raid0 มันเร็วต่างกันเยอะมากๆเรยอะครับ เลยหาว่าจะมาเล่นสักคู่นึ่งอะ

Comment

ขอบคุณมากครับ มาตอบเร็วมากจริงๆ ^^
        คือ link ที่คุณ spin 9 ให้มาเป็น benchmark เกี่ยวกับ harddisk ล้วนๆน่ะครับ
        แต่ผมอยากเห็นผล ว่า raid 0 จะมีส่วนช่วยให้ระบบทำงานเร็วขึ้นมากแค่ไหน เช่น การแปลงไฟล์หนัง หรือว่ามีผลต่อค่า benchmark ของ cpu หรือไม่
        สุดท้าย ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X