Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไม่ใช้แบบไม่ OC แต่เปลี่ยนSink จะคุ้มไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไม่ใช้แบบไม่ OC แต่เปลี่ยนSink จะคุ้มไหมครับ ?

ืิ คือว่า ทั้ง CPU และ VGA ของผมในลายเซ็นต์อ่ะครับ ยังไม่คิดจะ OC(อาจจไม่ oc เลย) เนี่ย แล้วถ้าเปลี่ยน Sink เป็นอย่างพวก Zalman 9700NT กับ VF700 ตามลำดับ จะคุ้มไหมครับแบบว่าก็อยากให้มันอยู่แบบเย็นๆ อิอิ หรือว่า ควรจะใช้ Sink เดิมไปนั่นแหละดีแล้วไม่เปลืองเงิน แล้วก็ไม่ได้ร้อนมากด้วย
    ตอนนี้ตามรายเซ็นต์ผมนะครับ CPU อยู่ที่ 48-50 ํC
    VGA อยู่ที่ 58-60 ํC

แล้วก็รบกวนถามเพิ่มครับ ถ้ามีเงบซัก 2k สำหรับ case เนี่ยจะซื้อ case ตัวไหนที่มันเย็นๆ แบบไม่ต้องเปิดฝาเครื่องน่ะครับ

ส่วนตัวมอง CoolerMaster Centurion 5 อยู่ครับใครมีความเห็นเพิ่มก็แนะนำทีครับ

*เล่นในห้องไม่เปิดแอร์นะครับ*

ขอบคุณมากๆครับ ที่ให้ข้อมูล

ถ้ามีเงินเหลือเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ OC ก้อไม่จำเป็นมากเท่าไหร่ และเคสนี่ผมไม่มีความรู้ครับ

Comment

Originally posted by W h | t e View Post
      ถ้ามีเงินเหลือเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าไม่ OC ก้อไม่จำเป็นมากเท่าไหร่ และเคสนี่ผมไม่มีความรู้ครับ
      ขอบคุณมากๆครับ ตามตอบกระทู้ผม สองกระทู้เลย อิอิ ขอบคุณมากๆ

แล้วก็รอ คห.คนอื่นเพิ่มเติมครับผม

Comment

ถ้าเปลี่ยน Sink สิ่งที่จะได้ตามมาก็คือ
        1. เย็นขึ้น (แน่นอน)
        2. เสียงเงียบขึ้น
        3. ความสวยงาม
        แต่ต้องใช้ ซิลิโคนที่ดีๆ ด้วยนะครับถึงจะเห็นผล
        ส่วน Sink VGA อย่าพึ่งเปลี่ยนก็ได้ให้ลองแกะซิงค์ออกมา
        ใส่ซิลิโคนใหม่ก็น่าจะเย็นขึ้น
        (ของผม XFX 7900GS sink เดิมใส่ซิลิโคน Silver 5 เย็นขึ้น 5 องศาเห็นๆ)

ส่วน Case ให้เพิ่มงบประมาณ 2.5K - 2.7K ซื้อ PC-G7 เป็นอลูมิเนียมทั้งตัว
        ใส่พัดลม 12 cm เพิ่มอีกตัว (มีมากับ Case แล้ว 2 ตัว) น่าจะ Work กว่าครับ
        Last edited by value; 25 Sep 2007, 18:28:21.

Comment

PC-G7 เสียอย่างเดียวครับ ฝาข้างไม่ใส T_T

ปล.เอาไปโม ให้ใสได้ไหมครับ

ิเงิ๊ก... ท่าทางจะไม่ได้นะ อิอิ

Comment

Originally posted by kiros View Post
            PC-G7 เสียอย่างเดียวครับ ฝาข้างไม่ใส T_T

ปล.เอาไปโม ให้ใสได้ไหมครับ

ิเงิ๊ก... ท่าทางจะไม่ได้นะ อิอิ
            แบบฝาใสก็มีขายครับ ลองถามดูที่ Busitek ดูครับ
            รู้สึกจะแพงกว่านิดหน่อย

Comment

Originally posted by value View Post
              แบบฝาใสก็มีขายครับ ลองถามดูที่ Busitek ดูครับ
              รู้สึกจะแพงกว่านิดหน่อย
              โอวว ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่มันใส่ได้ทุกบอร์ดไหมครับ ?

Comment

Originally posted by kiros View Post
                โอวว ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่มันใส่ได้ทุกบอร์ดไหมครับ ?
                ถ้าเป็นบอร์ดมาตรฐานก็ได้หมด
                พวก ATX, Micro ATX

Comment

อ่อ ครับ ว่าแต่ซื้ออีกตัวมา มันจะติดตรงไหนหว่า ?

เจ้าพัดลม 12cm เนี่ย

แล้วพัดลมเนี่ยต้องซื้อที่ไหนครับ แล้วราคาประมาณเท่าไร(ควนเอาแบบมียี่ห้อใหม แล้วต้องดูอะไรบ้างครับ)

ปล.ถ้าเป็นไปได้ ขอดูเครื่องท่านได้ไหมครับ หลายๆมุม แต่ถ้าขี้เกียจถอดฝา ก็ไม่เป็นไรนะครับ จะเป็นการรบกวนเปล่าๆ ^^

Comment

จัดให้เลยครับ พัดลมที่แถมมาจะติด ที่ด้านหน้า (จากรูปจะอยู่ด้านหน้า HDD )
                    กับด้านข้างของ Case (คุณภาพก็พอใช้ได้) คุณก็ซื้ออีกตัวติดที่ด้านหลัง Case ใต้ PSU
                    เพื่อดูดลมร้อนออกจาก Case เลือกยี่ห้อดีหน่อยก็ได้ ส่วนผมเลือก Silent Cat (เพราะชอบเสียงเงียบ)
                    ราคาก็ประมาณ 350 บาท (ต่อราคาเอาเด้อ!)

ปล. พัดลมก็หาซื้อร้าน Jedi, TK Com มีให้เลือกเยอะแยะเลือกเอาเลย

Comment

โหยยย ขอบคุณครับ ข้อมูลแน่น + แนะนำร้าน + ภาพประกอบ อิอิ สุดยอดไปเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ว่าแต่เริ่มถูกใจ Case ตัวนี้ขึ้นมาอย่างแรงเลยแฮะ ชอบตรง พัดลมข้างมันอ่ะครับ ท่าทางจะช่วยให้ VGA เย็นขึ้นเยอะ(แต่ฝุ่นพรึ่บ)

อยากทราบว่า case ตัวนี้ แผ่นใต้ M/B ใช่ที่มัน slide ออกมาใส่ M/B ก่อนได้ชะมะครับ หรือว่าไม่ใช่หว่า ???

อิอิ

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาช่วยให้ข้อมูล ^^

Comment

อยากทราบว่า case ตัวนี้ แผ่นใต้ M/B ใช่ที่มัน slide ออกมาใส่ M/B ก่อนได้ชะมะครับ หรือว่าไม่ใช่หว่า ???
                        ส่วนใหญ่ Case LianLi Slide ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by value View Post
                          ส่วนใหญ่ Case LianLi Slide ไม่ได้ครับ
                          อืม...ครับๆ หลังนี่กลายเป็นถามเรื่อง case ไปซะแล้ววว อิอิ

แต่ก็ขอบคุณ ท่าน value มากๆครับ

Comment

สำรับ sink cpu กับ vga เปรี่ยนได้เปรี่ยนเรย ครับ เย็น + สวย

Comment

เคส CoolerMaster Centurion 5 พัดลมด้านหน้าเคสเสียงดังครับ
                              ตัวสีดำฝาข้างใส แต่ตัวสีขาวมีแต่ฝาทึบนะครับ
                              ชอบมากครับเพียงแต่มันไม่เป็นอลูมีเนียมเท่านั้น

Comment

Working...
                              X