Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ oc E6600 แล้วเทสไม่ผ่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ oc E6600 แล้วเทสไม่ผ่าน

คือผม oc ไปที่ 9*400=3.6G ไฟ 1.5 ไฟแรม2.0 เทสตู้ปลาผ่าน ได้ 150000 (ประมาณ)แต่พอเทส 3Dmark ไม่ผ่าน มันจะรี ตอน ถึง เทส cpu 2 แบบนี้ หมายความว่างัยครับ ช่วยแนะนำหน่อย หรือ cpu มันไปได้ไม่ถึงต้องลดลงมาหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำหน่อย (ผมใช้ abit ab9 pro ram blackdargon 2Gแล้ power 400w vga 8600gt 700/1000)ช่วยแนะหน่อยนะครับ
    ปลเพิ่งได้ cpu มาใหม่เลยอยากลอง เห็นที่ร้านบอกว่า 3.6 สบายๆเลยสงสัย
    Last edited by phopradit; 10 Oct 2007, 20:21:30.

ก่อนอื่นนะท่าน ไปปิด C1E ก่อนเลยนะ ตอนนี้ละเหลือแค่ 6 ละ
    ไฟบอร์ดอัดไปเท่าไหร่แล้วง่ะ
    ไม่ลอง ORTHOS หรือ super pi ดูก่อนง่ะ

Comment

เพิ่มไฟแรมอีกดูครับเผื่อไฟแรมไม่พอ ( GEIL ผมอัดไฟ 2.4V. อะ )
      ล๊อกบัส PCI ด้วยหน่อย 100 - 110 ( โดยประมาณ )
      หรือว่า PSU ไม่นิ่งมั้ง นะ

Comment

ลองลด OC ลงมา เเล้วเทสใหม่อีกรอบดูครับ

อีกอย่างนะครับ PSU 400W ที่ใช้นี่อยู่ยี่ห้อไรหรอครับ ถ้า noname มันก็อาจทำให้เกิดการจ่ายไฟไปให้ระบบไม่พอ ทำให้เครื่องมันรีสตาร์ทก็ได้นะครับ ถึงจะใช้ 8600GT ที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มก็เหอะครับ

Comment

ลอง vcore 1.6 ดูครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
            ก่อนอื่นนะท่าน ไปปิด C1E ก่อนเลยนะ ตอนนี้ละเหลือแค่ 6 ละ
            ไฟบอร์ดอัดไปเท่าไหร่แล้วง่ะ
            ไม่ลอง ORTHOS หรือ super pi ดูก่อนง่ะ
            ปิด C1E ปิดตรงใหนครับ ไม่ค่อยเป็น ช่วยบอกหน่อย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เพิ่มไฟแรมอีกดูครับเผื่อไฟแรมไม่พอ ( GEIL ผมอัดไฟ 2.4V. อะ )
              ล๊อกบัส PCI ด้วยหน่อย 100 - 110 ( โดยประมาณ )
              หรือว่า PSU ไม่นิ่งมั้ง นะ
              อย่าไปเชื่อพี่เดี่ยวแกเลยท่าน เรื่องไฟแรมนะ
              ผมเล่นแรมตัวนี้อยู่ เดี๋ยวแบไต๋แรมตัวนี้ให้ หุหุ
              แต่เรื่องบัส PCI กะ PSU เชื่อได้

เอาสูตรมาเผื่อ
              CL4 บัส 400 ไฟไม่เกิน 2.0 (อันนี้ปกติของมัน)
              CL4 แบบสุดๆนะ
              จัดตามนี้ได้เลย บัส 480(960)
              4-4-4-12-4-36-2-16-10-2-8-6-6-5-4-4
              ใช้ไฟ 2.325 ไม่เกิน 2.375
              แรมตัวนี้เล่นไฟได้ไม่เกิน 2.4 ไม่งั้นเอ๋อออออออ

Comment

Originally posted by phopradit View Post
                ปิด C1E ปิดตรงใหนครับ ไม่ค่อยเป็น ช่วยบอกหน่อย
                ปิดในไบออสครับ ในเมนูเกี่ยวกะ CPU ง่ะ ลองหาดูครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                  ปิดในไบออสครับ ในเมนูเกี่ยวกะ CPU ง่ะ ลองหาดูครับ
                  ครับเดี๋ยวลองเลยแล้วกัน ได้ผลงัยจะมาบอกครับ

Comment

แก๊งผีแดงทั้งกระทู้เลย 555

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      แก๊งผีแดงทั้งกระทู้เลย 555
                      ตอเรส กะ สมิธ
                      เกี่ยวอะไรกะผีง่ะพี่เดี่ยว....

Comment

power ผมใช้ของ enhance 400w ครับ

Comment

Originally posted by phopradit View Post
                          power ผมใช้ของ enhance 400w ครับ
                          enhance 400w เหลือเฟือครับ ตัดปัญหาด้านนี้ไปได้ แต่ถ้าเจอตัวแต๊บๆ ก็ตัวใครตัวมันนะ อิอิ

ผมสเป็กเดียวกันกับท่านเลยต่างแค่บอร์ด แถมPSUผมก็สุดแสนจะธรรมดา ลาก4G แบบชิวๆ (แต่เล่นน้ำนะ หุหุ)

Comment

enhance 400w เหลือเฟือครับ ตัดปัญหาด้านนี้ไปได้ แต่ถ้าเจอตัวแต๊บๆ ก็ตัวใครตัวมันนะ อิอิ

ผมสเป็กเดียวกันกับท่านเลยต่างแค่บอร์ด แถมPSUผมก็สุดแสนจะธรรมดา ลาก4G แบบชิวๆ (แต่เล่นน้ำนะ หุหุ)
                            ของผมก็น้ำ 735 ครับ แต่มันดูร้อนๆ งัยไม่รู้ 42 ยังไม่มีโหลด ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรตั้งไฟเท่ารัยบ้าง และควรตั้งตรงใหนอีก

Comment

ผมว่ามันอาจเกิดจากความร้อนที่สูงเกินไปของซีพียูเลยไม่ผ่านนะครับ

Comment

Working...
                              X