Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่อง DVD ครับ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่อง DVD ครับ....

อยากทาบว่า HD DVD คืออะไรครับ..มันทำงานอย่างไงครับ..มันดีกว่า DVD ธรรมดาอย่างไงครับ...ขอบคณุมากครับ..

HD DVD จุดประสงค์มันคือ เก็บหนังที่มีความละเอียดสูง หรือ content ของหนังเยอะ ซึ่งจะทำให้พื้นที่ในการเก็บ ต้องมีเยอะไปด้วย แผ่นจึงมีความจุสูงกว่า DVD ธรรมดา ซึ่งแผ่น HDDVD นี้ ไม่สามารถถูกอ่านโดยเครื่องเล่น DVD ทั่วๆไปได้

แผ่นมันความจุประมาณ 25GB อ่ะครับ (ไม่รู้ผมจำผิดสับสนกับ bluray รึเปล่านะ)

Comment

ที่บ้านเราคงยังไม่ขายใช้ไหมครับ..ราคาก็คงแพงมากเลยนะครับ..

Comment

25GB <<<<< Bluray Disc ครับ HD DVD ไม่ทราบเหมียนกานนน ว่าเท่ารายยย

Comment

ผมไม่เข้าใจเลยครับว่าย้ายขอผมทำไม..มันไม่ใช้ HARDWARE นะครับ..งงงงงงงง

Comment

Originally posted by tassapon View Post
            HD DVD จุดประสงค์มันคือ เก็บหนังที่มีความละเอียดสูง หรือ content ของหนังเยอะ ซึ่งจะทำให้พื้นที่ในการเก็บ ต้องมีเยอะไปด้วย แผ่นจึงมีความจุสูงกว่า DVD ธรรมดา ซึ่งแผ่น HDDVD นี้ ไม่สามารถถูกอ่านโดยเครื่องเล่น DVD ทั่วๆไปได้

แผ่นมันความจุประมาณ 25GB อ่ะครับ (ไม่รู้ผมจำผิดสับสนกับ bluray รึเปล่านะ)
            DVDจุ5GB/layer transfer rate9เท่าCD=1350kB/s
            มาตรฐานภาพหลักMPEG2

HD DVD 15GB/layerครับ transfer rate3เท่าของDVD
            มาตรฐานภาพหลักเป็นHDTV-VC1,MPEG2,MPEG4-CoreAVCซึ่งมันมีออกมาแล้ว เป็นที่นิยมทางEuกับUSอยู่ตอนนี้
            แต่หัวอ่านยังไม่เห็นออกมาเลย

ส่วนBD 25GB/layer transfer rateประมาณ3.5เท่าของDVD
            มาตรฐานหลักเป็นMPEG4-h264/CoreAVC, MPEG2
            หัวอ่านของpioneerออกมาได้เดือนสองเดือนมั้งไม่แน่ใจ ราคา999.95$มั้งตอนนั้น

ป.ล. ความจุที่พูดไม่ใช่มาตรฐานนะ 1MB=1000000byte(ไม่ใช้1024*1024byte)
            ป.ล.2 ผมพูดถึงหัวอ่านบนคอมนะ เครื่องเล่นทั้งสองอันออกมาได้เกือบปีแล้วมั้ง
            ป.ล.3
            max resolution MPEG2 720 &#215; 576
            max resolution MPEG4 1920 x 1080

ส่วนตัวสนBDมากกว่า เพราะseekไวกว่า ข้อมูลฝังลงเนื้อเหมือนระบบCD ripTVส่วนใหญ่ใช้h264

Comment

ขอบคุณมากครับ..บ้านเรามีขายไหมครับ..ไอ้ HD DVD ครับ..

Comment

ที่บ้านเราคงยังไม่ขายใช้ไหมครับ..ราคาก็คงแพงมากเลยนะครับ..
                เครื่องอ่านเขียนมันประมาณ 1หมื่นครับ แล้วถ้าใช้ในคอมก็กินสเปกพอสมควรเลยครับ

25GB <<<<< Bluray Disc ครับ HD DVD ไม่ทราบเหมียนกานนน ว่าเท่ารายยย
                กะไว้แร้วว่าต้องจำสลับ งั้นแก้ตัวครับ HD DVD มัน 15GB ครับ

Comment

DVD ก็ฮาดแวครับ - -

มันเป็นมาตรฐานใหม่ของแผ่น DVD น่ะครับความจุเพิ่มขึ้น ใช้หัวอ่านเลเซอที่มีกำลังสูงขึ้นราคาแพงขึ้น

HD หมื่นเดียวเองหรอ บลูเรย์เคยเห็น 999$(ตัวเขียนนะ)

Comment

โทษที เลข 1 เลข 4 อยู่ไกล้กัน -*-

Comment

HD ไม่ได้เกิดแล้วล่ะคับ ไม่ต้องไปสนหรอก D9 ก้เต็มที่ล่ะ
                      Blueray ไกลเกินเอื้อม คงไม่มีใครทำขายถูกๆหรอก
                      ขืนถูก เจ้าของลิขสิทธิ์หนังเพลงเกมทั้งหลายแหล่ มีฟ้องกันเละ

Comment

Blu-ray มัน 50 GB นะ

Comment

มันมีหลายขนาดครับ แล้วแต่ว่ามีกี่ Layer ลองดูที่ตารางนี้ละกันครับ
                          Last edited by Jam_jkids; 27 Oct 2006, 14:59:43.

Comment

รอวงการหนัง AV ก่อนว่าจะใช้ฟอร์แมตแบบไหนแล้วค่อยซื้อ

Comment

รอวงการหนัง AV ก่อนว่าจะใช้ฟอร์แมตแบบไหนแล้วค่อยซื้อ

อืมมมม - -" น่าสนไม่น้อย จบแผ่น ก็ลุกไม่ไหว

Comment

Working...
                              X