Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยน้องนิสิตจัดคอม หน่อยนะคะ ขอบคุณจากใจค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยน้องนิสิตจัดคอม หน่อยนะคะ ขอบคุณจากใจค่ะ

คือ เราอยู่หอพักมหาลัย มีความจำเป็นต้องใช้คอม

หุ้น กับ น้องชาย (บ้าเกม....) เพื่อซื้อคอมไหม่
    แต่ที่หุ้นกัน เพราะ จะได้ ไม่ ต้อง ซื้อ พวก HDD+จอภาพ อะไร หลายตัว มันไม่สะดวกค่ะ

จุดประสงค์
    1. ( เรา เอา มาทำงาน ตัดต่อ งาน กราฟฟิค ค่ะ และใช้งานทั่วไป )
    2. ( น้องเราบอกเน้น เล่นเกม แบบ เกม สุดๆเลยค่ะ แต่เราก็ไม่รู้เกมอะไร แต่ คงต้องการ ภาพสวยๆ ไม่สะดุด เกมแรงๆ ไหม่ๆอ่ะค่ะ และ น้องบอกว่าเอามาโหลด บิช ด้วย ค่ะ )

ปัญหา
    หอพักไม่มี แอร์

สิ่งที่มีแล้ว
    1. จอ
    2. HDD [SaTA]
    3.เม้าส์ KEyboard ลำโพง
    4. DVD drive

งบประมาณ (หุ้นแล้ว)
    แล้ว มี งบ ประมาณ 25000 - 35000 ค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
    *( ไม่ได้ overclock ทำไม่เป็นค่ะ )
    ** ขอสัก 2 แบบนะคะ แบบ ราคาคุ้มค่า(เซฟงบ) กับ แบบประสิทธิภาพ(เต็มงบ) ค่ะ
    *** กรณี นี้ intel หรือ AMD จะเหมาะกว่าคะ?

ปล . พี่คนที่ PM มาถาม
    งบเยอะเพราะ แม่ช่วยอ่ะค่ะ เห็นว่า ใช้ด้วยกันพี่น้อง+เรื่องเรียน เลยสนับสนุน (แต่ความจิง มันดันเอามาเล่นเกมซะมาก....)

ขอบคุณมากๆค่ะ

(หอพักแถว รังสิต มันไม่มีแอร์ อ่ะ...แย่เลย)
    Last edited by lovingly_oui; 26 Sep 2007, 13:01:22.

รออยู๋นะคะ

ค่าไฟ ไม่ ซีเรียส มาก ค่ะ ( หอแบบ เหมาจ่ายน้ำค่าไฟต่อเทอมอ่ะค่ะ ถึงไม่มีแอร์ ไม่งั้น นิสิต เปิดกัน ทั้งวันทั้งคืนแน่ๆเลย)

สงสัยว่า ทำไม พวก Power Supply ที่พี่ๆจัดให้ มัน แพงจัง กรณีนี้ เพราะ Spec มัน สูง เลย ไฟไม่พอหรอคะ ของเพื่อน ซื้อมาได้ เดือนกว่าๆ เค้าใช้ แค่ เคส GVIEW เล็กๆสวยงามน่ารัก ก็ พอแล้วอ่ะค่ะ (มันแถมpowersupply ติดมากับเคสเลย)
    ปล. เพื่อนใช้ แบบ ประหยัดอ่ะค่ะ มันบอก แอสรอค คอรอร์ กับ อินเทลduo 2140 ( ทำไม ถูกจัง) แล้วก็แรม hdd ทั้งชุด มัน แค่ หมื่น กว่าเองค่ะแต่ที่ลองๆ ขอเล่น ก็ โอเคเลยนะ แต่ไม่ได้ลอง เกมภาพสวย แค่ ลอง พวกเกมเต้ออนไลน์ ) แต่ ปัญหา แน่ๆ คือ เวลาเปิด Photoshop ทีเดียว 20 + ภาพ นี่ ค้างเลยค่ะ ต้องรอ นานเลยกว่าจะมา (แรม ก็ เยอะนะคะ 2 GB กรณีนี้ เป็น เพราะ การ์ดจอออนบอร์ด หรอคะ ?)

ขอบคุณค่ะ...

(แอบพิพม์ ขณะสอบเลยนะเนี่ย...)
    Last edited by lovingly_oui; 26 Sep 2007, 16:41:20.

Comment

cpu e6750 6890
      DFI blood iron 5250
      ram G.skill NQ 1024/800*2 3900
      vga HD2900XT 14900(เน้นกาดจอครับ ไม่มีตุกติก)
      case 1000
      ทั้งหมดก็ประมาณ 32000
      แต่ถ้าไม่ โอซี ก็เปลี่ยนเมนบอร์ด GigaByte GA-P35-DS3R 4300
      เทพแรงๆ ซื้อโลด

Comment

งั้นผมขอจัดเต็มประสิทธิภาพ เลยก็แล้วกันนะครับ ขอ จัดเป็นฝั่ง Intel ละกันนะ

Q6600 = 9,700 <= 4 หัวCPU แรงที่สุดตอนนี้

Gigabyte GA-P31-DS3L = 2,900 <= คุ้มที่สุดถ้าไม่ Oc

Kingston 1Gb*4 667 = 5,400 <= Vista 64 bit ลื่นหัวแตกเรย

8800GTS 320 = 11,000 <= ปรับสุดเล่นใด้ทุกเกมตอนนี้
        EnerMax Liberty 500w = 4,500 <= เพื่ออนาคตเผื่อต้องการ HDD DVD Fan ใส่เพิ่ม ไฟจะได้ไม่วูบ
        Case = 1,000 <= เลือราคาถูก จะได้ประหยัดเงิน

Comment

ลืม psu ครับโทดที เอา enhance 600w +ไปอีก 4900 ทั้งหมดก็ประมาณ 35000กว่านิดๆ

Comment

ซื้อเร็วๆ นะครับ ดันไปดันไป

Comment

Originally posted by Progress View Post
              cpu e6750 6890
              DFI blood iron 5250
              ram G.skill NQ 1024/800*2 3900
              vga HD2900XT 14900(เน้นกาดจอครับ ไม่มีตุกติก)
              case 1000
              ทั้งหมดก็ประมาณ 32000
              แต่ถ้าไม่ โอซี ก็เปลี่ยนเมนบอร์ด GigaByte GA-P35-DS3R 4300
              เทพแรงๆ ซื้อโลด
              ท่านอย่าลืม นะครับ VGA 250w PSU แถมมากับ เคส 1,000 ไม่ไหวชัวร์ ยิ่ง ใช้ E6750ด้วยแล้ว +PSU ตัวใหม่เพิ่มเข้าไปด้วยครับ

Comment

Intel Core2 Duo E6550 2.33GHz 1333FSB ...................................6040
                Gigabyte "GA-P35-DS3R" Intel P35 Chipset Mainboard ..................4380
                Corsair Value Select 1GB*2 DDR2 667 PC-5300 RAM ....................1310*2
                Cooler Master "Centurion 5" Black/Black Model "CAC-T05-KW" ......1940
                Enhance ENP-5150GH 500W 120mm .........................................3500
                PowerColor Radeon HD2900XT 512MB DDR3 512-bit ....................14810

ทั้งหมดก็ 33290 บาทคับ

Comment

Core2Duo 6750 7060
                  RAM Geil Black Dragon 2GB 3900
                  MB ASUS P5KSE 3900
                  VGA GF 8600GTS 8000
                  PSU Enermax Liberty 500w 4300
                  CASE ไรก็ได้แล้วแต่ชอบครับ 1800
                  รวมๆก็ 28960 กลางๆงบของน้องเลยครับ เล่นเกมส์ก็ได้ทำงานก็ดี

Comment

Originally posted by lovingly_oui View Post
                    รออยู๋นะคะ
                    อยู่หอพัก ซีเรียสเรื่องค่าไฟไหมครับ

งบก้อสามารถเล่น8800ได้ แต่กินไฟใช่เล่น

ถ้าเปิดเครื่องนานๆ ค่าไฟ2000ต้องมีแน่คับ

ลองคิดดูนะครับ ผมโดนมาล่ะ ยกกลับบ้านแทบไม่ทัน ไฟ3000ฟ่า

Comment

สรุปว่า ไง ดีคะ ??

ยังไมได้ แบบ แน่นอนๆ เลยอ่ะค่ะ ?

มี ทาง AMD บ้างไม้คะ

และ พี่บางคน ให้ CPU แต่ละตัวไม่เหมือนกัน ตัวไหนดีคะ ?

แต่ ตัว แพงสุดๆ ที่ 8 core (มั้ง) คงไม่ ได้ใช้งานถึงขนาดนั้นอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Comment

ปล.มีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ทำให้ CPU 1 เครื่อง ทำงานแยกได้เหมือน 2 เครื่อง เพียงซื้อ mouse keyboard monitor เพิ่ม จะได้ไม่ต้องแย่งกันเล่น
                        ผมจำไม่ได้ว่าชื่อเครื่องอะไรง่ะ ใครรู้มาบอกน้องเค้าหน่อย จะได้ไม่ต้องแย่งกันเล่นคอม

Comment

ไมได้ มีปัญหาที่แย่งกันเล่นนะคะ

เล่นคนละเวลาอยู่แล้วค่ะ

Comment

ผมว่าเอาแบบพอใช้ได้เต็มประสิทธิภาพก็พอแล้วนะ Core2 Duo E6550 ก็พอแหละ แรมสัก2G
                            แล้วมันจะแพงที่การ์ดจอด้วยครับ ถ้าเล่นเฉพาะพวกเกมออนไลน์ทั่วๆไปในตอนนี้ ก็ GF 8600GT หรือไม่ก็ HD2600XT DDR4 ก็แน่จะพอแล้วนะครับ ผมก็เล่นเกมออนไลน์ ใช้งานทั่วๆไป ตัดต่อวิดีโอบ้าง ก็ใช้สเปคนี้ไม่มีปัญหาไรครับ อีกอย่างประหยัดเงิน เอาไปทำอย่างอื่นได้อีกเยอะครับ ไม่ต้องเอาเงินมาจมกับคอมแล้วใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพด้วย

Comment

ทำงาน ตัดต่อ งาน กราฟฟิค มันไม่ต้องใช้งบเยอะแล้วลองดูนี่แล้วกัน ใช้อยู่ถอดเทปอยู่ ใช้ Autodesk Inventor เขียน 3d ด้วย พอได้เลย
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X