Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ DVD-RW ให้ทีครับ จากประสบการณ์...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อิอิผมหาเจอละ เอามาแบ่งเพื่อนๆๆใครอยากทำนะครับ http://www.justusers.net/articles/mu...nc/tmpgenc.htm
    มาไงวะนี้ 555 งง ตัวเอง
    Last edited by kidnapped1; 30 Sep 2007, 21:41:42.

Comment

ไม่มีใครใช้ฟิลิปส์เลย
      แต่ LG มีแน่ๆ ซื้อมาตั้งแต่คอมมาร์ต 2005 ตอนนี้ยังใช้ดีอยู่เลย [GSA-4163B]
      ส่วนอีกตัวเป็นฟิลิปส์ SPD6002T

Originally posted by Punisher View Post
      HL-DT-ST DVDRRW
      แล้วนี่ยี่ห้อไร ครับ ผมดูมะเป็น HL-DT-ST หรือ เปล่า ไม่รุ้จริงๆ
      LG ครับ แต่เป็นการร่วมมือของHitachi กับ LG ครับ[เห็นบนตัว DVD-RW มีชื่อHitachiอยู่ด้วย]
      Last edited by Yoshimitsu; 30 Sep 2007, 21:19:10.

Comment

Originally posted by Punisher View Post
        HL-DT-ST DVDRRW
        แล้วนี่ยี่ห้อไร ครับ ผมดูมะเป็น HL-DT-ST หรือ เปล่า ไม่รุ้จริงๆ
        ใช่ครับ LG มันคือ Hitachi-LG DaTa STorage inc. ครับ กลายมาเป็น HL-DT-ST ดูจากบนเครื่องไรท์ CDRW

LG ก็ดีครับ ผมใช้ GSA-H42L แต่ไม่ค่อยได้ไรท์เท่าไร สายบัสเป็น ATA/66 แปลงเป็น SATA เอาด้วยการ์ดแปลงเหลือๆ แต่ก็วิ่ง 66MB/s อะแหละ
        ของพี่ผม ใช้LG เหมือนกัน ทนดี ซื้อตั้งแต่เครื่องไรท์ DVD-RW ความเร็ว 8Xออกมาใหม่ๆ ตัวละ4พันเกือน 5 พัน จนถึงปัจจุบันก็ยังดีอยุ่ ไรท์เต็มสปีดตลอด ไรท์พวก Anime กับ thesis กับงานบ่อยๆ แค่เครื่องไรท์ 8X ยังไม่เห็นพี่ผมได้ไรท์แผ่นเร็ว 8 X เลย มากสุดก็ 4X

ส่วนLiteOn กับ Samsung ไม่แนะนำ Samsung เพราะชอบเสียอ่านเขียนไม่ได้เลย ส่วน LiteOn ผมทำงานมาที่ร้านเคลมและเปลี่ยนทิ้งเป็นอุปกรณ์อันดับ 1 เลย พังเยอะมาก อาการคือไฟไม่เข้า ไม่งั้นก็ไรท์ได้ แต่พอเปิดอ่านไม่มีข้อมูล

Comment

Originally posted by portega View Post
          DVD-RW ASUS 18X [1814BLT] ''SATA'' ตัวนี้ไส้ในไม่ใช้PIONEERแล้วแน่ๆๆคับ หรือถ้า
          ใช้ก็เป็นคนละเกรด เพราะลองเทสจากแผ่นที่เป็นรอยมากๆๆ ASUSไม่สามารถอ่านได้
          แต่รุ่น 1608P พวกนี้ใช้ดีคับ(ASUSรุ่นเก่าดีกว่ารุ่นใหม่ๆๆเยอะ)
          DVD-RW ASUS 18X [1814BLT] ''SATA'' รุ่นนี้ผมใช้อยู่ตอนนี้พอกดเก็บถาด ถาดเริ่มแกว่งแล้ว ขนาดผมซื้อมาใช้ได้ไม่ถึง3เดือน เริ่มออกอากการแล้วคับ ต่อไป น่าจะมีอาการถาดติด หรือถาดดูดเข้าเอง ส่วนเรื่องหัวอ่านผมว่ารุ่นใหม่ๆๆๆอยู่ในระดับกลางๆๆคับ
          งั้น รุ่นใหม่ก็ไม่ดีเท่ารุ่นเก่าแล้วใช่มั๊ย สงสัยต้องศึกษาข้อมูลยี่ห้ออื่นๆบ้างละ เผื่อตัวนี้พัง จะได้ซื้อถูก
          Last edited by visionseeker; 29 Jun 2009, 10:50:55.

Comment

ผม ใช้ LG (แต่ไม่ค่อยประทับใจ)

Comment

Originally posted by icey View Post
              ผม ใช้ LG (แต่ไม่ค่อยประทับใจ)
              มันเป็นอะไรอะคับ รุ่นไหนคับ

Comment

ศุกร์นี้จะไปถอย ASUS SATA ครับผม

Lite On ใช้มาเกือบปี เริ่มทำแผ่นเสียแระ

อีกอย่างครับ บนหลอด Princo 16x 50แผ่น มันจะมีบอกยี่ห้อและรุ่นว่า รองรับได้หรือเปล่า

ถ้ามีแต่ไร้ท์ไม่ได้ ก็อัพเดท Firmware ครับ (ผมไม่เคยอัพอะ อิอิ)

ที่บอกเพราะกลัวคนอื่นยังไม่รู้

Comment

LITE ON ก็ทนดีครับ ผมใช้อยู่

Comment

Originally posted by guru View Post
                    ไม่แนะนำซัมซุงครับ ซื้อยี่ห้ออื่นโลด...ประสบการณ์เลวร้ายเสมอมาสำหรับไดร์ฟดีวีดียี่ห้อนี้
                    เห็นด้วยเลย

Comment

lg ครับ ไม่เลือกแผ่น เอายี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ DVD DL เขียนไม่มีปัญหาอะไรเลย ของผมรุ่นเก่าแล้วใช้มา 2 ปี ว่าจะถอยรุ่นใหม่ที่มันเขียนเร็วกว่าเดิม H62L

Comment

เพิ่งไปซื้อ ASUS SATA DRW-1814BLT มาหงะ -*-
                        ใจไม่ดีเมื่อได้อ่านจากคนที่มีปัญหากะตัวนี้

Comment

สรุปว่าตอนนี้ต้อง LG ใช่ไหมครับ คอมโบของซัมซุงผมเพิ่งเสียไปพอดีเลย แล้วในเวลาใช้งานจริงเห็นความต่างไหมครับระหว่าง IDE กับ SATA

Comment

LG ตอนนี้แรงแฮะ

Comment

Originally posted by elephanter View Post
                              สรุปว่าตอนนี้ต้อง LG ใช่ไหมครับ คอมโบของซัมซุงผมเพิ่งเสียไปพอดีเลย แล้วในเวลาใช้งานจริงเห็นความต่างไหมครับระหว่าง IDE กับ SATA
                              ไม่เท่าไรคับ ถ้าเรื่องไรแผ่นนะคับ จะซื้อSATAก็ได้แต่อย่าซื้อ20Xเป็นอันขาด 20Xทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด

Comment

Originally posted by portega View Post
                                ไม่เท่าไรคับ ถ้าเรื่องไรแผ่นนะคับ จะซื้อSATAก็ได้แต่อย่าซื้อ20Xเป็นอันขาด 20Xทุกยี่ห้อมีปัญหาหมด
                                ต้อง 18x ไช่ไหมครับ ว่าแต่ไอ้ตัว 20x มันมีปัญหาอะไรหรือครับถึงมีแต่คนบอกให้เลี่ยง

Comment

Working...
                                X