Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องcpuz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องcpuz

การที่เราจะดูขนาดของแรมในโปรแกรมcpuzจะต้องดูในหัวข้อSPDแล้ว Module size มันจะเป็นขนาดของram แล้วเป็นไปได้ไหมที่จะเห็นramแค่ครึ่งเดียวจาก512เป็น256 แล้วเพราะอะไรจึงเป็นเช่นนั้น ช่วยตอบหรือว่าเกิดจากการทำ DUO

เป็นไปได้ครับ ถ้ามันเอาไปแชร์การ์ดจอ นะ (VGA)
    การทำ Dual แรมไม่หาย นะ

Comment

เป็นไปไม่ได้ครับ ถ้าท่านไม่เอารูปมาให้ผมดู หุหุ (ล้อเล่งงงงง)
      ตามพี่เดี่ยวนั้นแหละงั้น อิอิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        เป็นไปได้ครับ ถ้ามันเอาไปแชร์การ์ดจอ นะ (VGA)
        การทำ Dual แรมไม่หาย นะ
        คือผมจะซื้อramในOCZแล้วคนขายก็ส่งรายละเอียดมาให้ดูแล้วในช่องที่บอกขนาดของramมันเป็นแค่256 แต่เค้าบอกว่าเป็น512 ก็เลยสงสัยว่าเพราะอะไร
        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=99575
        เช็กให้ที่นะครับสงสัย

Comment

ไม่ใช่และ....
          เอาให้แน่ๆ งั้นขอดูใน everest ด้วยเลยครับ คราวนี้ชัวร์แน่ ว่าเป็น 256 หรือ 512

Comment

Originally posted by Chachris View Post
            คือผมจะซื้อramในOCZแล้วคนขายก็ส่งรายละเอียดมาให้ดูแล้วในช่องที่บอกขนาดของramมันเป็นแค่256 แต่เค้าบอกว่าเป็น512 ก็เลยสงสัยว่าเพราะอะไร
            http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=99575
            เช็กให้ที่นะครับสงสัย
            555+
            งั้นไม่ใช้แล้ว ครับ ถ้าตรงนี้ต้องบอกจำนวนเต็ม นะ (SPD)
            2 ตัวนี้มัน แถวละ 256MB ( DDR บัส 333 ) เองครับท่าน ราคามือ1 ตัวละ 500 กว่าบาทเอง
            โดน.... แล้วละครับ หุหุหุ

เอารูปใหญ่มาให้ท่านอื่นชมด้วยซะเลย อะ

Comment

แล้วทำไมเค้าถึงบอกว่า512*2=1GBละเพราะผมถามเค้าแล้วเค้าก็pmกลับมาบอกว่าเป็น512เพราะผมถามว่า256รึป่าวเค้าบอกว่า512*2=1GB

Comment

หลักฐานมันก็เห็นอยู่นะท่าน งั้นต้องลองให้เขาหาหลักฐานที่มันชัดเจนกว่านี้มายืนยันครับ ว่ามันเป็น 512 จริงๆอย่างที่เขาว่ามา....

Comment

Originally posted by Chachris View Post
                  แล้วทำไมเค้าถึงบอกว่า512*2=1GBละเพราะผมถามเค้าแล้วเค้าก็pmกลับมาบอกว่าเป็น512เพราะผมถามว่า256รึป่าวเค้าบอกว่า512*2=1GB
                  ยืนยัน + นอนยัน ว่าที่ CPU Z บอกตรง SPD ว่ามันเป็น DDR 256MB บัส 333 คราบบบบบ (ต่อ 1 แถว)
                  256/333 x 2
                  ตัวอย่าง นี้คือ DDR2 1024MB บัส 800 จ๊ะ (ต่อ 1 แถว) 1024/800 x 2
                  OK

Comment

อะ นะ
                    งั้นนี้คือ แรม 512MB ครับ แต่เป็น DDR2 บัส 800 นะ

512MB เป็นแบบนี้ นะ ถึงจะถูก (ต่อ 1 แถว)

Comment

ผมว่าถ้าเป็น512ไม่ว่าจะเป็นddr1กะddr2ในSPDถ้าเป็น512ก็ต้องเป็น512ไม่ใช้256ไม่ว่าในกรณีใดๆเว้นแต่ว่าramเสีย ถูกต้องไหมครับ

Comment

ผมว่าถ้าเป็น512ไม่ว่าจะเป็นddr1กะddr2ในSPDถ้าเป็น512ก็ต้องเป็น512ไม่ใช้256ไม่ว่าในกรณีใดๆเว้นแต่ว่าramเสีย ถูกต้องไหมครับ
                        ใช่ครับ ถ้า 512MB จริงยังไงใน SPD ก็จะโชว์ 512MB
                        ไม่ว่าจะเป็น DDR1 หรือ DDR2
                        ไม่มียกเว้น ต่อให้แรมเสียก็ยังเห็น 512MB เหมือนเดิม (แรมเสียคงเปิดคอมไม่ได้แล้วมั้ง นะ)

Comment

เป็นไปได้ว่าเค้าอาจจะดูหน้าความจุรวม หน้า Memory(ดูในรูปที่แนบมา) แล้วเข้าใจผิด

หน้าที่เอาไว้เช็คว่าแรมมีแถวละกี่เมก ต้องเป็นหน้า SPD เท่านั้น และต้องเช็คให้ถูก Module(ถูกแผง) ด้วยครับซึ่งดูจากตรงนี้จะไม่เกี่ยวกับการถูกแชร์แรมไปให้การ์ดจอออนบอร์ด จะเป็นขนาดแรมจริงๆ เท่านั้น มีแรมกี่แผง แต่ละแผงขนาดเท่าไหร่ ก็เช็คได้จากตรงนี้เลยสำหรับหน้า SPD ดังนั้นถ้าดูหน้านี้แล้วบอกว่ามีขนาดแค่ 256 ก็คือเป็นแรม 256

ปล. ความจริงดูได้จากตัวแรมเองด้วย ถ้ามีเลข 256 บนLabel ที่ติดมาก็คือแรม 256 ชัวร์
                          Attached Files

Comment

Working...
                          X