Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่องtv tunerครับ คิดว่าเป็นความรู้ให้กับคนที่จะซื้อคนอื่นด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่องtv tunerครับ คิดว่าเป็นความรู้ให้กับคนที่จะซื้อคนอื่นด้วยครับ

ผมมีการ์ดจูนเนอร์ ซื้อมานานแล้วแต่เพิ่งเอามาใช้เคยลองใช้ครั้งหนึ่ง แต่ไม่ค่อยประทับใจเลยเก็บลงกล่องไป เพราะภาคจูนเนอร์มันห่วยเอามากๆ และเสาทีวีแบบวางบนทีวีไม่ใช่เสาต้นใหญ่
    มันจะไม่มีความชัดเลย เคยเอา ati all in wonder 9800pro มาลองtv tuner พวกนี้ ถ้าเป็น
    เสาตั้งโต็ะตัวเล็ก จะรับไม่ชัดเลย เลยอาฆาตไว้ ไว้ติด ubc หรือ จานดาวเทียม จะอัด
    เก็บไว้ดู

ตัวที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ winfast tv 2000 xp expert
    ใช้จาน ubc กับ กล่องรับสัญญานดาวเทียม dstv ยี่ห้อ topfield
    ด้านหลังมีช่อง RF in-out ใช้ต่อสาย RF แบบเก่า และช่อง AV

ปํญหามันก็คือ ผมต่อเข้าการ์ด อัดได้มีเสียง ผ่าน ช่อง composite หรือ AV
    แต่มันมีปัญหาที่ว่า มันใช้ความสามารถของซอฟแวร์ที่ตั้งเวลาอัดไม่ได้ เพราะมันคือการ
    แคปเจอร์ เหมือนเอา vcd หรือ กล้องav มาต่อ
    ผมก็ลอง ต่อสาย Rf ดู แล้วลองสแกนหาช่องแบบใช้เสาธรรมดา เจอครับ เจอช่องเดียว
    ต่างจากใช้เสาธรรมดาที่ล็อคช่องได้ตามความถี่ เช่น 3 5 7 9 แต่ที่เจอช่องเดียวไม่ใช่ว่า
    จะเปลี่ยนช่องไม่ได้นะครับ แต่มันต้องเปลี่ยนจากกล่องหรือรีโมท ubc
    และทั้งสองวิธี จะต้องเปลี่ยนช่องจากรีโมทหรือกล่องรับสัญญานของ ubc

ลองถามไปทางช่าง ก็ได้รับคำตอบมาว่า ต้องเซ็ท out put ที่กล่องรับสัญญานดาวเทียม
    เพราะ ถ้าต่อ Rf สัญญานจะรับได้ทางย่านความถี่ UHF ตั้งแต่ ช่อง 21 ถึง 69
    แต่ทำไมสแกนเจอช่องเดียวหว่า แถมล็อคสัญญานแยกช่องไม่ได้ด้วย เหมือนต่อสาย av เลย

ผมได้ลองโปรแกรม dvr หลายตัว ของ winfast ตัวล่าสุด pvr2 ดีกว่าตัวก่อน
    dscaler ตัวแรก ตั้ง เป็น thailand cable แล้วสแกน ผลอย่างข้างบนเจอช่องเดียว
    ลองพยายาม กำหนดความถี่เอง โดยหา ความถี่ของช่อง ubc ได้จากเนท
    http://www.infosats.com/html/CHANNEL/ubc.html แต่ winfast pvr2 addความถี่โดยตรงไม่ขึ้นช่องใหม่
    dscaler ละเอียดกว่า แต่มันมีค่าให้ใส่หลายช่อง และสแกนหาช่วงความถี่ได้ด้วยตั้งให้กว้างๆมันจะสแกนไปเรื่อยๆ แต่ยังไม่ได้ลองสแกน

จากที่ดู help ใน โปรแกรม winfast pvr2 หรือใน โปรแกรม dvr อีกตัวที่โหลดมาลอง
    คือ beyoud tv
    อันแรก มีจูนเนอร์ แบบ digital ในหัวข้อโมเดลอื่น มันล็อคสัญญานจาก cable tv ได้
    มีโลโก้ช่องขึ้นให้เสร็จ แต่บ้านเรา ubc จานดาวเทียม มันเป็น digital หรือเปล่า
    ดูในเวป winfast tv 2000xp expert
    เป็น analog tuner

ตัวที่สอง beyoud tv มีให้เลือก ดาวเทียม หรือ sattellite ในตัวเลือกการสแกน

ผมอยากจะทราบว่า การ์ดตัวนี้ มันสแกนช่อง ubc แบบdstv ไม่ใช่แบบcableหรือกล่องแบบเดิมและล็อคแยกช่องเพื่อใช้ฟังกชั่น ตาราง
    ตั้งเวลาอัด เช่นให้อัดช่อง 9 วันจันทร์ 8.00 ไม่ได้ใช่ไหม เพราะมันเป็น tuner แบบ analog หรือเปล่า หรือผมทำอะไรผิด
    แต่ผมอัดผ่าน av ได้นะ ตั้งเวลาว่าให้อัดกี่นาทีได้ และขนาดไฟล์เท่าไร ให้ตัดหรือให้หยุด
    ผ่าน winfast pvr2 แต่เป็นการอัดแบบ realtime อยากอัดช่องอื่นต้องเปลี่ยนช่องด้วยรีโมท
    หรือเปลี่ยนที่กล่อง แล้วกดอัด

ตกลง ผมต้องซื้อใหม่ เป็น การ์ด tuner แบบ digital หรือไม่ เพราะที่ต้องการ
    คือการตั้งเวลาอัดล่วงหน้าได้ และล็อคช่องได้

หรือผมทำอะไรผิดครับ ถ้าใครเคยใช้อัด ubc และสแกนหาช่องเจอบอกวิธีด้วยครับ

ผมปล้ำกับมัน มา 1 คืน seach หาบนเนทอ่านไปเรื่อยๆทั้งวันแล้ว แต่ยังคลุมเครืออยู่

ขอบคุณคนตอบทุกท่านครับ

ลองใช้โปรแกรม ulead movie factory ดูครับ

รู้สึกว่าจะตั้งอัดล่วงหน้าได้ครับ และอัดมาคุณภาพน่าจะดีกว่าโปรแกรมที่แถมมาครับ

ส่วนแสกนหาภาคเคเบิ้ล ก็ลองใช้โปรแกรม ยูลีดแสกนดูแล้วกันนะครับ

Comment

RF ของกล่องรับสัญญาณดาวเทียม มันมีออกมาความถี่เดียวนะครับ เค้ามีไว้ให้ต่อกับ TV รุ่นเก่าที่ไม่มีช่อง AV นะครับ ยังไงคุณก็สแกนเจอช่องเดียวอยู่นั่นแหละ
      สรุปคืต้่องเปลี่ยนช่องที่กล่องอย่างเดียวครับ..

Comment

ถูกต้องครับเพราะ RF จากกล่องปล่อยมาช่องเดียวไม่ว่าการ์ดเทพแค่ไหนก็ต้องเปลี่ยนช่องจากกล่องครับ

Comment

Working...
        X