Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ PowerSupply ที่ Watt ต่างกัน - ราคาต่างกัน ผู้รู้ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ PowerSupply ที่ Watt ต่างกัน - ราคาต่างกัน ผู้รู้ช่วยที

กระทู้พระเจ้าเหา ไม่ทราบว่าขุดขึ้นมาทำไมครับ ?
    Last edited by KiDMaioRKz; 16 Feb 2008, 19:50:22.
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

รุ่นยี้ห้อ เนื้องาน ตัวนายกระแสไฟ ความ สวย งาม

เอาอันนี้ครับ
    ASUS ASUS POWER A-55GA MAX. 550W 24 PIN 4190Bht

Comment

การ์ดจอซดไฟซะด้วยซิครับ น่าจะใช้ 500 วัตต์ขึ้นไปครับ

Comment

450 วัตแท้/500 วัตเทียมจ่ายจริง 400 ยกตัวอย่างนะ

Comment

DELUX 450W วัตต์แท้ไม่พอหรือครับ มี 6 พินสำหรับการ์ดจอด้วยนะครับ ถ้าพอประหยัดเงินตั้งเยอะนะครับ

Comment

Originally posted by hikaru_Ti View Post
            DELUX 450W วัตต์แท้ไม่พอหรือครับ มี 6 พินสำหรับการ์ดจอด้วยนะครับ ถ้าพอประหยัดเงินตั้งเยอะนะครับ
            ...Delux วัตต์มาไม่เต็มนะครับ

Comment

มันมีหลายแบบครับ ที่เห็นถูกๆนั่นมันวัตร์เทียม จ่ายไม่เต็ม จ่ายไม่นิ่ง จ่ายเกินมั่งขาดมั่ง ตาดีได้ตาร้ายเจ๊งครับ
              ดูจากสเปคนะครับ ที่เขียนมาทุกรุ่นนั่น ไม่พอซักอัน มันไม่ได้สำคัญแต่ว่าเต็มไม่เต็มนะครับ คุณภาพไนการจ่ายไฟก็สำคัญ
              สเปคนี้แนะนำ i green 600wของ คูลเลอร์มาสเตอร์ครับ
              http://forums.overclockzone.com/foru...68#post1054768

Comment

นีผมก๊อปมาจาก hardware house หน่ะครับ

เป็นทุกรุ่นที่เขามี

และที่ร้านเขามี Q6600 กับ 8800 ด้วยหนิ

ทำไมจึงไม่พอหละครับ
                งั้นคนที่ประกอบไปก็ได้ดับหมดเลยสิครับ
                May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ก้ออาจจะไม่ได้มีแค่นี้ก็ได้ครับ ^^"

Comment

ENERMAX 460 W DUAL FAN ยังเสียวๆ Q6600=N 97-105 WATT

Comment

-*-

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      นีผมก๊อปมาจาก hardware house หน่ะครับ

เป็นทุกรุ่นที่เขามี

และที่ร้านเขามี Q6600 กับ 8800 ด้วยหนิ

ทำไมจึงไม่พอหละครับ
                      งั้นคนที่ประกอบไปก็ได้ดับหมดเลยสิครับ
                      ก็คงไม่ทุกคนที่ซื้อที่ร้านเค้าจะซื้อ Q6600+8800gts หรอกอ่ะครับ ถ้าไห้ร้านจัดผมว่าเค้าคงจะยัด asus550wมาไห้ล่ะ แต่เพื่อนผม ไช้E6600+8800gtx วูปนะครับ อันนี้ก็แล้วแต่ล่ะครับ

ส่วนเรื่องความรู้พนักงานของร้านนี้ มีแต่คนคอนเฟริมครับ ว่า.....

(แล้ว psuไม่ได้มีขายแต่ที่นั่นครับ เซฟเวย์ เจได ทีเค ก็มีของพวกนี้ขาย ร้านขายอาหาร ไม่จำเป็นต้องมีจานช้อนขายด้วย จริงไหมครับ)

Comment

ผมเคยอ่านเจอว่า ถ้าจะซื้อ PSU แล้วจะเทียบ spec เนี่ย หลักใหญ่เลย อย่าดู watt rate ครับ
                        เพราะว่าจะโดนหลอกได้ง่าย โดย ไฟ 3.3V กับ 5V เพราะบางตัวที่ watt มันเยอะๆเนี่ย
                        มันไปลงที่ 3.3V กับ 5V หมด ซึ่ง system สมัยใหม่ มันไม่ได้ใช้ 3.3V กับ 5V ซักเท่าไหร่

ดังนั้นอย่างแรกคือ มองข้าม watt rate ไปเลยครับ และดูไฟ 12 V อย่างเดียว
                        ว่า 12V จ่าย Amp ได้เท่าไหร่ แล้วเทียบกันครับ

อีกอย่างเวลาดู Amp ของ 12V ที่เป็นแบบ multi rails อย่าดูแยกแต่ละ rail แล้วเอามารวมกันครับ
                        ให้ดูตรงช่อง combine หรือ max เป็นหลักครับ

ตัวอย่าง Delux 500W ราคาประมาณ 1,000 ตัวนี้ 12V จ่ายได้แค่ 18A เท่านั้นเอง
                        แต่ดูไฟ 5V สิ จ่ายได้ตั้ง 38A ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร

เทียบกับอีกตัว คือ Enermax 370W ราคาประมาณ 2,000 ถึงแม้จะมี watt rate แค่ 370 watt
                        แต่ว่า 12V จ่าย combine ได้ ถึง 27A ดีกว่าเห็นๆครับ (เป็นสาเหตุให้แพงกว่าด้วย)

Comment

โอ้ ความรู้ขอรับ จดๆ
                          ใช้ Enermax 460W ก็รู้ว่ามันดีนะ
                          แต่หาข้อมูลลึกๆไม่ได้ซะที

Comment

เครียดอยุ่เหมือนกันนะเนีย

ถ้าสมมุติ ยื่นสเปคให้ที่ร้านไป แล้วเขาประกอบมาให้ แล้วดันเปิดไม่ติด แบบนี้ ใครคือคนรับผิดชอบหรอครับ

Comment

ตาม Spec ของคุณขั้นต่ำต้องตัวนี้ครับ
                              ASUS ASUS POWER A-55GA MAX. 550W 24 PIN 4190Bht

Comment

Working...
                              X