Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ10000บ. กับ cpu+mb+ram+vga เอามาตัดต่อวีดีโอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ10000บ. กับ cpu+mb+ram+vga เอามาตัดต่อวีดีโอ

ถ้างบ 10000 ต้องการตัดต่อวีดีโอ ใช้ ulead
    ต้องการแค่ cpu + mb + ram +vga
    ช่วยเลือกให้หน่อยครับ

Intel Pentium E2140 1.6GHz 800FSB .........................................2410
    ASRock ConRoe1333-D667 R2.0 Intel 945GC A2 .........................1990
    Corsair Value Select 1GB*2 DDR2 667 PC-5300 ..........................1360*2
    PowerColor Radeon HD2600XT 512MB DDR3 128-bit ....................4770

ทั้งหมด 11890 บาท

Comment

ผมว่า งบ 10,000 มองฝั่ง AMD ดีกว่า นะครับ ถ้าเดิมๆ ไม่ Oc AMD encode ไฟล์ได้แร้วกว่าแน่ะ ถ้าจัดในงบประมานไม่เกิน 10,000

Comment

เน้นเข้าไปที่ CPU ให้หมดครับ เดียวคืนนี้ จะเอา ภาพเวลาในการ เรนเดอร์หนัง มาให้ดูว่า ทุกอย่างสเปคเหมือนกัน ต่างกันแต่

939 x2 3800+ ความเร็วมาตรฐาน 2.0G
        กับ 939 x2 3800+ OC @ 3.0G ใช้เวลาต่างกันขนาดใหนครับ

Comment

ลืมๆๆ เอาไปสักชุด

X2 5200+ L2 1M 4900
          ASROCK ALIVE NF6-VSTA VGA ON 1900
          RAM ROX 667 1Gx2

เท่านี้แหละ

Comment

พี่วิกรลืมVGAอะ

Comment

Originally posted by bs*wz View Post
              พี่วิกรลืมVGAอะ
              ไม่ได้ลืม ลืมที่ใหน แค่นั้นก็ใช้งานที่บอกได้ ไวกว่า เครื่องเครื่องที่มี VGA แยกซะอีก

Comment

จัดไปตามพี่วิกร คุ้มค่ากับเงิน 10k มาก
                ผมรอดู ภาพเรนเดอร์หนังนะครับ พี่วิกร
                ผมลองจัดบ้าง
                x2 4000+ 2480.-
                ASROCK ALIVE NF6-VSTA VGA ON 1900.-
                Spark 7300gt MAX 2190.-
                Corsair Value Select 1GB 1*2 1360*2
                เล่นคาบาว ลื่นหัวแตกแล้วครับ ลื่นไปว่าตัดต่อวีดีโอ 555 เอาน่าเผื่อให้น้องๆๆหลายๆๆเก่มเกม
                ตัดต่อน่าไปทางINTEL น่าจะไวกว่าไม อะ
                Last edited by kidnapped1; 27 Sep 2007, 17:17:50.

Comment

มาแล้วตามสัญญา มาเพื่อยืนยันว่า งานตัดต่อ มันต้อง CPU แรงๆครับ

ชุดแรก เป็นความเร็วปกติ ของ CPU ดูสเปคจาก ด้านขวาแล้วกันนะครับ (ของผมเอง)
                  ดูเวลานับถอยหลัง นะครับ ว่า กี่นาที
                  Attached Files
                  Last edited by wikorn; 27 Sep 2007, 20:58:31.

Comment

ชุดต่อมา ผม OC ขึ้นไป 3.0G ทุกอย่างเหมือนเดิม และใช้ ไฟล์เดิมในการ เข้ารหรัสด้วยครับ ดูเวลานับถอยหลังนะครับ ว่าลดลงไปเท่าไร
                    Attached Files

Comment

แน่นอนมากครับ ท่าน วิกร เปรียบเทียบแบบนี้เห็นภาพชัดเจน

Comment

เวลามันแกว่งอะ NeroVision อะคับ แต่มันก้อขึ้นอยู่กับ CPU อีกอะแหละ เพราะทุกวันนี้ตามโหลดการ์ตูนมาเรนเดอร์เป็น V2D หมด ^^

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
                          เวลามันแกว่งอะ NeroVision อะคับ แต่มันก้อขึ้นอยู่กับ CPU อีกอะแหละ เพราะทุกวันนี้ตามโหลดการ์ตูนมาเรนเดอร์เป็น V2D หมด ^^
                          รับลองว่าของผมชัว มาพิสูจน์ได้ ไม่มีโมเมครับ

Comment

ขอบคุณคุณวิกร และทุกๆท่านครับ สำหรับคำตอบ
                            อยากถามต่อว่าถ้า x2 5200 เดิมๆ จะเร็วกว่า x2 3800@3.0G รึเปล่าครับ
                            แล้ว 3.0G นี่พัดลมเดิมๆใช่รึเปล่าครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยนพัดลม แต่อยู่ห้องแอร์ render นานๆจะร้อนจน hang รึเปล่าครับ

แล้ว แรมนี่2G ถึงจะดีใช่มั้ยครับ
                            VGA นี่ onboard ที่เป็น nf6 กะพวก 7600gs หรือ ATI 1650 เวลาทำงานเกี่ยวกับวีดีโอทำให้เกิดความแตกต่าง(ความเร็ว ความสวยงาม) รึเปล่าครับ

Comment

3800+ ของผม ที่3.0G มันวัด PR ได้ 5200 แต่ใช้จริง สู้ 5200+ ไปเลยไม่ได้หรอกครับ เพราะ 3800+ มี L2 น้อยกว่ากัน ครึ่งนึง และไม่สามารถ วิ่ง 3.0G ที่ซิ้งเดิมได้ครับ ร้อนเกินไป ซื้อ 5200+ ไปเลย ดีกว่าครับ แรงแบบเย็นๆครับ

ส่วนเรื่องการ์ดจอ ถ้างานตัดต่อ ไม่ต่างเท่าไรหรอกครับ ถ้าจะซื้อการ์ดจอหลายๆพัน เพิ่มแรมเป็นทางเลือกที่ดีกว่ามากครับ

Comment

Working...
                              X