Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Q6600 แปลงไฟล์ cpu วิ่งเกือบ 100 % +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Q6600 แปลงไฟล์ cpu วิ่งเกือบ 100 % +++

คือ เมื่อ ก่อน ใช้ E6750 แปลงไฟล์หนัง เป็น DVD 5 แล้ว ทำอะไรไม่ได้เลยครับ มันวิ่ง 100 % เลยครับ เปิดโปรแกรมอื่นอะไรไม่ได้เลย " ใช้ โปรแกรม Nero Vision แปลงไฟล์หนัง ครับ ตัวนี้ดีมากเลย สามารถ ดึง ความสามารถ cpu เต็มที่ ในการ แปลงไฟล์ ครับ แต่ ตอนนี ขายไปแล้ว ซื้อ Q6600 Go มาใช้ คิดว่ามันจะแรงกว่านี้ แต่แค่นี้ก็ ok คือ ใช้ โปรแกรม Nero Vision 8 ในการทดสอบ ครับ กับ Q6600

cpu Q6600 Go
    Ram G-skill Hz 2G
    M/B QD6 P35
    HDD 320 Segate ES
    PSU 500W
    VGA Power 1950Proxetream

Software
    ใช้ Vista (เพราะว่ามันจะใช้ ความสามารถ เต็มที่ได้ดีกว่า Windowxp)
    Nero Vision 8
    ไฟล์หนัง เป็น AVI - ขนาด 250 x4 ไฟล์
    แปลงเป็น DVD 5
    ใช้เวลาแปลงทั้งหมด 33 นาที (ความเร็วในการ แปลง ไฟล์ ไม่ต่างไปจาก ตอนใช้ E6750)
    กับ window XP แต่ E6750 cpu วิ่ง 100 % ทำอย่างอื่นไม่ได้ )

แต่ Q6600 ยังพอมี เหลือบ้างนิดหน่อย 80% " แต่ เสียดาย ที่ เวลาในการ แปลงไฟล์ ไม่เร็วขึ้น ครับ เท่าเดิม ) แต่ก็ยังสามรถ ใช้โปรแกรม อื่นได้ นิดหน่อย

สรุปก็ถือว่า OK ในระดับหนึง ส่งสัย คราวหน้า 8 Core ออก ต้องซื้อมาเปลี่ยนอีกรอบ
    Attached Files

ปกติครับ

ยิ่งมันวิ่งเต็มร้อย มันก็วิ่งเสร็จไวกว่ครับ ไม่เหรอครับ

Comment

ไม่ครับ มันก็ใช้เวลาเ่ท่ากัน ระหว่าง E6750 กับ Q6600 ใช้เวลา ในการ แปลงไฟล์ เท่ากันครับ ประมาณ 30 นาที ครับ ไม่เร็วขึ้นเลยครับ ที่ต่างกัน ก็คือ E6750 วิ่งที่ 100 % แต่ Q6600 วิ่ง 80-90 % ครับ

แต่ ใช้เวลา เท่ากัน ครับ

Comment

OC ปะคร๊าบ

Comment

ไม่ได้ O ครับ เดิม ๆ ครับ

Comment

แสดงว่าตอนนี้โปรแกรมยังดึงความสามารถ Quad core ออกมาไม่ได้เต็มที่ คงจะเต็มที่แค่ 2 Core มั้งครับ

Comment

ผมก็ใช้นีโรวิชชั่นประจำทุกวันครับ
              เวลาได้เท่ากับ จขกท.
              500*4 ประมาณ 40นาที
              100% 2หัว

Comment

ถ้าลากขึ้นมาสักหน่อยมันน่าจะเร็วขึ้นนะครับ...

วิสต้า ตอนนี้น่าใช้ยังครับ รับโปรแกรม กะ ฮาร์ดแวร์ อื่นๆได้หมดยัง

Comment

รอให้มือ 2 เหลือซัก 4-5k ค่อยสอยมาใช้บ้าง อิอิ

Comment

ดูตาม รูป ได้ครับ ว่า มัน ดึงความสามารถ cpu เท่าไหร่ สำหรับ 4 core
                    Attached Files

Comment

ผมก็ใช้อยู่ แปลงเร็วกว่าเดิมมากแล้ว คงใช้ไปอีกนานไม่เสียตังเปลี่ยนแน่ หมดตูดแล้น

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่โปรแกรมยังดึงความสามารถออกกมาไม่เต็มที่มากกว่าครับ แล้วอีกอย่างอาจเป็นบัญหาที่ CPU มานเป็นคอขวดด้วยครับ ทำให้การทำงานสลับกันไปมา ถ้าจะให้เร็ว ๆ ก็ Server ไปเลยครับ แปลงเร็วชัวร์ครับ คำสั่งแน่นปึกครับ

Comment

สรุป ตัวไหนดีกว่ากันครับ

Comment

ความร้อนเท่ากันมั้ยครับ ระหว่าง

E6750 กับ Q6600

Comment

มันยังไม่ support quad-core 100% แน่นอนครับ

Comment

Working...
                              X