overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: กูรูมาช่วยฟันธงเรื่องถอดแบตกับไม่ถอดแบตหน่ยครับสับสน

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Default กูรูมาช่วยฟันธงเรื่องถอดแบตกับไม่ถอดแบตหน่ยครับสับสน

เวลาต่อเล่นกับไฟบ้านถอดหรือไม่ถอดดี
    ผมถามช่างเค้าบอกว่าไม่ต้องถอดเพื่อรักษาเสถียรภาพในการจ่ายไฟ
    แต่อีกข้างนึงมีคนบอกว่าใส่ไว้เวลาเล่นไฟบ้านแบตจะเสื่อมเร็ว
    แล้วผมควรทำไงดี
    ใครรู้ก็ช่วยมาแนะนำผมทีครับ งง ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tonzakung's Avatar

แบตเค้าให้ใส่ไว้ครับ ><

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

หาดูครับ มีหลายกระทู้แล้วครับ แล้วลองตัดสินใจดูครับ เพราะว่ากูรูแต่ละท่านก้หลายความคิดครับ หาอ่านดูครับ ส่วนตัวผมเห้นว่าไม่ควรถอดออกอย่างยิ่งถ้าไม่จำเป็นครับ

OverclockZone Member

เหมือนแบตมือถือแหละครับ
    ถ้าชาร์จเต็มก็ให้ถอดออก ไม่ควรใช้ไปด้วยชาร์จไปด้วย

ทีนี้การถนอมแบตคือ ถ้าเล่นบ้าน ให้ถอดออกแล้วเสียบไฟบ้าน ... ถูกครับ
    แต่เวลาไฟตก-กระชาก มันส่งผลถึง NB โดยตรงครับ
    แบตจะทำหน้าที่เหมือน UPS ที่เวลาไฟตก-กระชาก จะไปดึงไฟจากแบต แบตจะช่วยกรองกระแสด้วย

แต่มีคนบอกว่าให้ใช้ UPS เวลาถอดแบต

นานาจิตตังครับ

OverclockZone Member savara's Avatar

ไม่ควรถอดออกครับ เพราะมันเสียเวลา !!!

นานาจิตตังคับ

OverclockZone Member ZIPLORD's Avatar
    ถนนอิสรภาพ40 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม. 10600

นานาจิตตังครับ แบตใช้ตอนที่ไม่สะดวกเสียบปลั๊ก
    เสี่ยบปลั๊กแบตเต็ม ถอดได้ก็ถอด ขีเกียดถอดก็ไม่ต้องถอด แต่ส่วนตัวแล้วผมถอดออก เพราะยึดอายุการใช้งานของแบตครับ แบตก้อนหนึ่งก็หลายตังอยู่ แบตมันมีจำนวนครั้งในการช๊าตแต่ละยี้ห้อช๊าตได้ไม่เท่ากันสมมุติว่าบางก้อนช๊าตได้แค่200ครั้ง บางก้อน400ครั้ง ถ้าเสี่ยบไฟโน๊ตบุคบางตัวถ้าใส่แบตอยู่แบตไม่เต็มเกือบเต็มเสียบปลั๊กมันก็ช๊าตไฟลงแบ๊ต ทำให้จำนวนครั้งที่ช๊าตแบตมันเสียปล่าวไปครับ
    ผมก็ไม่ใช่ผู้รู้อะไรมากมายครับ แค่มาบอกจากประสบการของตัวเองและของคนอื่นๆที่เคยเห็นเคยรู้เคยจับเครื่องของเพื่อนๆนะครับ

OverclockZone Member na2thai's Avatar

แบตมันเป็นลิเทียมอยู่แล้วหนิครับ ไม่จำเป้นต้งรอหมดแล้วค่อยชาต แต่นานๆทีก็ควร ใช้ให้หมดแล้วชาตให้เต็มบ้าง
    จะเสียบปลั๊กก็ใส่แบตไปเถอะครับ มันมีระบบตัดไฟไม่ชาตเข้าแบต ตอนแบตเต็มอยู่แล้ว

OverclockZone Member Gen6's Avatar
    ~~ Bangplee or Pratunam ~~

ไม่จำเป็นต้องถอดหรอกครับ ไม่เสียเสื่อมเร็วหรอกครับ
    แต่ถ้าถอดก็ควรมี UPS กันไฟดับ หรือกะชาก
    มีการทดสอบว่า แบตที่ใช้เรื่อยๆ กับแบตที่ใช้บ้างถอดออกเก็บไว้เป็นส่วนใหญ่ อย่างหลังจะเสื่อมเร็วกว่าอ่ะครับ
    และก็ไม่ควรตั้งโน๊ตบุ๊คไว้ในที่อากาศเย็นมากๆแพราะมันจะทำการคายประจุ ทำให้แบตเสื่อมเร็วครับ
    การชาร์ตแบต ควรชาร์ตตอนแบตเหลือประมาณ40% น่ะครับ

ถูกผิดยังไงแนะนำด้วยนะครับ

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

แบตเตอรี่เดี๋ยวนี้ ส่วนมากมีระบบเมื่อไฟในแบตเตอรีเต็มแร้ว มันจะไม่ใช้ไฟผ่านแบตครับ มันจะต่อตรงเลย แบตเตอรี่รุ่นใหม่ๆ จะเป็นอย่างนี้หมดครับ

OverclockZone Member

เวลาเสียบไฟบ้านพอมันชาร์ตเต็มแล้วมันก็จะตัดไปใช้ไฟบ้านแทนนี่ครับไม่ได้ชาร์ตตลอดแล้วก็เกิดไฟดับเราเสียบแบตไว้เราก็เหมือนupsในตัวล่ะคับถึงไฟดับคอมเราก็ไม่ดับใช้เป็นไฟฉายส่องหาเทียนได้อีกด้วยนะเวลาไฟดับ อิอิ

OverclockZone Member Jaoty's Avatar

จากที่ผมค้นหาข้อมูลมา ยังไม่มีผู้ผลิตโน๊ตบุค หรือเว็บทดสอบโน๊ตบุครายไหนแนะนำให้ถอดแบตออก เวลาต่อไฟบ้าน มีแต่ยูสเซอร์ทั่วไปเท่านั้นที่มาบอกว่าควรถอด ซึ่งอาจจะเอามาจากประสบการณ์การใช้งานโน๊ตบุคเก่าของเขา หรือความคิดของเขา ซึ่งเป็นข้อมูลที่ยังไม่แน่นอน ไม่ได้ทดสอบอย่างจริงจัง หรือเอาเปรียบเทียบกับโทรศัพท์มือถือ ซึ่งที่จริงแล้วแบตโน๊ตบุครุ่นใหม่ๆ จะมีระบบคือ เมื่อชาร์ตเต็มแล้วจะตัดไปใช้ไฟบ้าน และเมื่อเกิดไฟฟ้าดับก็จะตัดมาใช้ไฟแบต อย่างที่คุณ maitalk และคุณ unicorinon บอกครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้ามั่นใจว่าไฟบ้านดี ไม่มีกระชาก ไฟนิ่งตลอดเวลาหรือมีUPS ถอดไว้ก็ดีครับในกรณีที่ทำงานนานๆ
    แต่ถ้าไม่มีUPSควรใส่ไว้เพราะถ้ามีอะไรเกิดขึ้นเช่นไฟกระชากหรือไฟตก อาจมีปัญหาได้ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เอาเป็นว่าลักษณะการใช้งานของคุณ หากไม่ได้เคลื่อนไปไหน ก็ควรถอดแบตที่เต็มแล้วออก
    มีบทความเมืองนอกเขียนไว้นานแล้ว เพราะเค้าได้ทดลองมา

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ไม่มีผู้ผลิตรายใดแนะนำให้ถอดครับ เพราะเท่ากับให้ผู้ใช้ยืดอายุแบตให้มากขึ้น แทนที่ใส่ไว้และหมดอายุตามปกติ จะได้ซื้อแบตก้อนใหม่ไวๆ

- ถ้าอยู่บ้านและมี ups ถอดไว้ก็ช่วยยืดอายุได้
    - ถ้าไม่มี ใส่ไว้ดีกว่า เกิดไฟดับมา hd พังจะไม่คุ้มค่าแบต

..................................................................
    นานาจิตตัง กับเขาด้วย

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

เหมือน NVIDIA กะ ATI ไม่รู้จะเลือกใครดี
    ตกลงเอาไงดีเนี่ย

ps000000
    Guest

ใครเล่นแบบถอดทิ้งไว้นานๆ ต้องหมั่นเอามาชาร์จมั่งนะเดี๋ยวเสีย

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

เกิดอะไรขึ้นจะไม่คุ้มนะครับ แบตไม่กี่พัน แต่เครื่องเป้นหมื่นนะครับ แล้วถ้าข้อมูลที่อยู่ด้านในสำคัญหากเครื่องมีปัญหา หรือข้อมูลหายผมว่า นั่งน้ำตาตกกว่าแบตเสื่อมเร็วนะครับ อีกอย่างแบตเป้นลิเที่ยมไอออน การเสียบไม่ทำให้แบตเสื่อมเร็วครับ ลองหาเรื่องการชาร์ตแบตแบบลิเทียมไอออนอ่านดูครับ ไม่เกิดความร้อนสะสมด้วย เพราะมันมีระบบจัดการครับ อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยเลยครับผมว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ ถ้ามี ups ก้โอเคครับ แต่ถ้าไม่มี หากไฟดับ ไฟกระชากจะนั่งน้ำตาตกครับผม

OverclockZone Member bomayjjh's Avatar

หาใน Google ว่า Li-Ion battery สิครับ

อ่านดูแล้วจะรู้ว่า Li-Ion ยิ่งถอดยิ่งเสีย ไฟห้ามหมดเกลี้ยง ควรชาจไว้ตลอดเวลา เพระถึงยังไง มันเต็ม มันก็มีวงจรตัดครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

ตอนแรก ใช้ที่บ้านผมก้อถอดแบตนะ ตอนนี้ขี้เกียจ ไม่เคยถอดเลย

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

Li-Ion battery ----> ไฟหมดเกลี้ยงมันจะเสียแบบว่าชาต์จแล้วมันจะไม่เต็มใช้งานไม่เท่าเดิม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks