overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ไม่รู้เคยใช้ หรือมีผู้แนะนำกัน หรือยัง SuperFast Shutdown

OverclockZone Member BUS's Avatar

Default ไม่รู้เคยใช้ หรือมีผู้แนะนำกัน หรือยัง SuperFast Shutdown

ผมใช้แล้ว ไม่มีปัญหาครับ สำหรับ Windows XP
    เหมาะสำหรับ ผู้ที่เบื่อการ restart หรือ shutdown เครื่องคอมของคุณ โปรแกรมเล็กๆแต่มากด้วยประสิทธิภาพ

download

ตื่นมาก็แหลมเลย 555+

กงจักรแดง restart
    กงจักรเขียว shutdown
    Last edited by BUS; 29 Sep 2007 at 07:03:44.

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

งานนี้คงให้เห็นกงจักรเป็นดอกบัวได้ใช่ป่ะท่าน หุหุ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ครับ ก็ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member Nonfocus's Avatar

ใช้ Windows XP [sKz] อ่ะครับ เค้าแต่งให้ shutdown เร็วมากๆอยู่แล้วอ่ะครับ

OverclockZone Member BUS's Avatar

Quote Originally Posted by Nonfocus View Post
    ใช้ Windows XP [sKz] อ่ะครับ เค้าแต่งให้ shutdown เร็วมากๆอยู่แล้วอ่ะครับ
    ลองดูครับ ว่าดีขึ้นเปล่าท่าน พอๆกันก็ ADD/REMOVE

OverclockZone Member Mbell's Avatar

โดยส่วนตัวผมไม่อยากให้ยุ่งก้บพวกโปรแกรมเร่งให้ชัดดาวเร็วๆครับ มันจะมีผลระยะยาวกับระบบ

ถ้าอยากจะทำให้บูตได้เร็วๆแนะให้เข้าไปแก้ใขใน msconfig จะดีกว่า

วิธีเข้าคือ

strat >> run >> พิมพ์ msconfig >> enter

ติ้กเอาทุกอย่างออกให้เหลือแค่ในรูปพอ จากนั้นกด ok ตามด้วยกดเลือก restart

ปล1. crtfmon อันนี้สำหรับตัว language bar ตรง task bar ใครไม่ใช้ก็ติ๊กออกได้ แต่ผมใช้เลยไม่เอาออก

ปล2. Apoint อันนี้เป็นตัวควบคุม touchpad ของ NB ผมใครที่ไม่มีก็ไม่ต้องสงสัย เพราะไม่ใช้เครื่องเดียวกัน

ปล3. ใครใช้โปรแกรมอื่นๆอะไรก็เลือกให้ดีนะครับ อันใหนใช้ก็เหลือไว้
    Last edited by Mbell; 21 Aug 2008 at 20:00:36.

Quote Originally Posted by Mbell View Post
    โดยส่วนตัวผมไม่อยากให้ยุ่งก้บพวกโปรแกรมเร่งให้ชัดดาวเร็วๆครับ มันจะมีผลระยะยาวกับระบบ

ถ้าอยากจะทำให้บูตได้เร็วๆแนะให้เข้าไปแก้ใขใน msconfig จะดีกว่า

วิธีเข้าคือ

strat >> run >> พิมพ์ msconfig >> enter

ติ้กเอาทุกอย่างออกให้เหลือแค่ในรูปพอ จากนั้นกด ok ตามด้วยกดเลือก restart

ปล1. crtfmon อันนี้สำหรับตัว language bar ตรง task bar ใครไม่ใช้ก็ติ๊กออกได้ แต่ผมใช้เลยไม่เอาออก

ปล2. Apoint อันนี้เป็นตัวควบคุม touchpad ของ NB ผมใครที่ไม่มีก็ไม่ต้องสงสัย เพราะไม่ใช้เครื่องเดียวกัน

ปล3. ใครใช้โปรแกรมอื่นๆอะไรก็เลือกให้ดีนะครับ อันใหนใช้ก็เหลือไว้
    เป็นrep.ที่ดีมากครับ ให้เหตุและผล รวมภาพประกอบ
    ผมชอบมากๆครับ
    ขอถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมต้องการ restat ให้เร็วขึ้นผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ
    อยากรู้จริงๆนะครับ

OverclockZone Member Mbell's Avatar

Quote Originally Posted by BUS View Post
    เป็นrep.ที่ดีมากครับ ให้เหตุและผล รวมภาพประกอบ
    ผมชอบมากๆครับ
    ขอถามอีกหน่อยครับ ถ้าผมต้องการ restat ให้เร็วขึ้นผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ
    อยากรู้จริงๆนะครับ
    ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

ตอบนะ

copy ข้อความนี้
    del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
    ไปวางไว้ใน notepad จากนั้น save เวลา save ให้เลือกตามภาพ

ส่วนชื่อไฟล์ก็แล้วแต่คุณ แต่ต้อง .bat ของผมเป็น fast boot.bat
    Last edited by Mbell; 21 Aug 2008 at 20:00:36.

จากนั้นไปที่ start >> run >> gpedit.msc

แล้วเข้าตามรูปภาพ กด add เลือก bat ไฟล์ที่saveไว้

bat ไฟล์ตัวนี้เป็นการลบไฟล์ที่ค้างอยู่ใน prefetch ซึ่งลบได้ไม่อันตราย

bat ตัวนี้จะทำงานทุกครั้งที่เรา shutdown หรือ restart ครับ

ลองใช้ดูคอมจะ restart เร็วขึ้นทันที

ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวต้องลองดู

สับสน 2 ที่ครับ
    1. del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q ทั้งหมด ยกเว้น 1. save ลงในโน้ตแพด ใช่หรือไม่ครับ
    2. ตามรูป SAVE AS ขอ ตำแหน่งที่อยู่ที่แน่นอนครับ
    Last edited by BUS; 29 Sep 2007 at 23:15:42.

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

เยี่ยมครับ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ผมลองจับเวลาตั้งแต่กดปุ่มรีสตาร์ท จนเริ่มได้ยินเสียงดนตรีตอนสตาร์ทอีกที ได้ 45วิ.. ใครได้เท่าไหร่กันบ้างครับ..

แล้วเดี๋ยวว่างๆ จะลองทำตามข้างบนดูแล้วจะจับเวลามาให้ดูใหม่นะครับ..

31 sec ใช้โปรแกรมครับ

Quote Originally Posted by BUS View Post

สับสน 2 ที่ครับ
    1. del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q ทั้งหมด ยกเว้น 1. save ลงในโน้ตแพด ใช่หรือไม่ครับ
    2. ตามรูป SAVE AS ขอ ตำแหน่งที่อยู่ที่แน่นอนครับ

1. เปิด notepad แล้วcopy >>> del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q ลงไป

2. save เป็น .bat

3. จะเซฟที่ใหนก็แล้วแต่คุณ แต่เวลาที่อ้างอิงตำแหน่งก็เลือกให้ถูก ส่วนใหญ่ผมใส่ไว้ที่ c: หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยไปยุ่งกับมันอีกเลย

ขอบคุณครับท่านMbell

OverclockZone Member samuelmvp's Avatar
    อ.น้ำโสม จ.อุดรเด้ออออ

อีกแล้วกับความรู้ดีๆคับ
    thx หลายๆ

Bookmarks

Bookmarks