Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่อง เมนบอร์ดและ จอภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่อง เมนบอร์ดและ จอภาพ

ท้าวความก่อนนิดหน่อย คือเมื่อปีก่อน คอมผมเหมือน สายจาก PSU ที่ต่อเข้าบอกร์ด มันไม่แน่นเพราะคอมมีอาการ ติดและดับเองอยู่ตลอดเวลา พอไปขยับ ปลั๊กสายแพที่เสียบที่บอร์ด มันก็ปกติ แต่จอไม่ติด และเปลี่ยนจอใหม่ก็ติดเหมือนเดิม
    ผ่านไป 1 ปี จอที่ซื้อมาใหม่นั้น(มือสอง) คอมก็มีอาการ ติดๆดับๆ อีก คือ บูทได้ 1-2วิและดับและบูทใหม่ 1-2 วิและบูทใหม่แบบนี้ อีก ตอนเช้า แต่อาบน้ำอยู่ ก้ติดดับประมาณ 5นาที พอมาขยับจอสายแพเหมือนเดิม เครื่องก้ปกติ แต่ จอไม่ติดมันก็ขึ้นๆ ว่า save on อะไรนี่แหละ และไม่ขึ้นภาพ แต่ไฟติดนะ คืออยากทราบว่า จอผมเสียอีกแล้วเหรอ ซื้ออีกแล้ว มีงบ ไม่เท่าไหร่เอง ไม่ถึง 3000 เองอ่ะ แงแง ทำไง อาจจะเป็นเพราะ เมนบอร์ด ที่เสียบสาย พาวเวอร์ ไม่ดีเหรอป่าว ก็ไม่รู้ ผมเปลี่ยนแล้วอาการติดดังบ จะหายไหม ครับ เพราะกลัวซื้อจอมา แล้วเครื่อง เสียอีก เพราะ ติดๆดับๆ อ่ะ

น่าจะเป็นที่สายสัญญาณอาจจะหลวม ไม่ก็เป็นที่บอร์ดของคุณ(ถ้าเป็นการ์ดจอออนบอร์ด)ไม่ก็PSUของคุณใกล้เสียแล้วละ

Comment

PSU พึ่งซื้อมาอ่ะ

Comment

ลองซื้อสายVGAมาต่อใหม่ดูครับ

Comment

ว่าจะกลับไปลอง ต่อ ออนบอร์ดดู อะ ถ้าไม่ได้ คงเอาคอมไป ให้ร้านดูว่า ถ้าเสียบจออื่นติดด้วยดีไหม หรือว่า จอเสียก็ไม่รู้อ่ะ กลัวซื้อมาใหม่กลัวไม่ติดอีก คราวนี้ จอเต็มบ้านแน่เลย

Comment

Working...
          X