Announcement

Collapse
No announcement yet.

สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อโน๊ตบุ๊ก....

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อโน๊ตบุ๊ก....

ขอแนะนำสำหรับท่านที่ยังไม่รู้นะครับ

ท่านที่รู้แล้วก็อย่าว่ากันนะครับ

ตัวอักษร * หมายถึง ทำได้จริง

**** เน้นมากๆ จำเป็นที่สุด

A. สิ่งที่ต้องเตรียมไป
    • a1. โปรแกรม BenchMark *
    • a2. โปรแกรมเช็ค DeadPixel *
    • a3. Flash Drive *
    • a4. Bluetooth device เช่น มือถือ *
    • a5. DVD-RW ที่เขียนข้อมูลไปบางส่วนเช่น ไฟล์เพลง คลิ๊ปหนัง เป็นต้น *
    • a6. Mem card และ หูฟัง *
    • a7. เงิน (อันนี้สำคัญมาก) ****

B. การตรวจเช็คโน๊ตบุคตอนซื้อ
    • b1. คุยเกี่ยวกับข้อมูลสินค้าเช่น สเปก เงื่อนไขการรับประกัน(กี่ปี ประกันส่วนไหนบ้าง ประกัน DeadPixel หรือไม่ยังไง การซื้อประกันเพิ่ม) *
    • การเพิ่มRam เงื่อนไขการชำระเงิน เป็นต้นกับผู้ขายเพื่อเป็นการยืนยันอีกครั้ง *
    • b2. ห้ามจ่ายตังค์หรือให้หลักฐานใด หรือยังไม่ให้ผู้ขายออกหลักฐานการซื้อเด็ดขาด เพื่อเป็นการปลอดข้อผูกมัด จนกว่าจะผ่านข้อ b9 ****
    • b2. ตรวจอุปกรณ์หลักครับ ที่ชาร์จ CD-Driver สายสะพาย คู่มือ ใบรับประกัน ใบชิงโชค และอื่น ๆ ที่พึงจะมีให้ครบถ้วน *
    • b3. ดูรูปลักษณ์ภายนอกครับ มีรอยบุบ ถลอกหรือไม่ น๊อตสกรู มีรอยเหมือนถูกเปิดsingมาหรือเปล่า Void ครบ(ประกันเครื่อง จอกี่ปีแบบไหน)และ แปะถูกที่หรือไม่ ทั้งตัวเครื่องและที่ Accessories อ้ออย่าลืมพลิกดูสติกเกอร์Serialที่ใต้เครื่องด้วยหล ะว่าอยู่ในสภาพสมบูรณ์ไม่ขาดหรือเรือนนะ และดูว่าตรงกะที่กล่องหรือไม่ แล้วจดไว้ก็ดี *
    • b4. ถามเลยว่า ถ้าเอากลับบ้านไปแล้ว เครื่องมีปัญหาภายใน 7 วัน เอามาแล้วเปลี่ยนตัวใหม่ให้ได้หรือไม่ ( ซึ่งควรจะเปลี่ยนให้ได้ ) *
    • b5. ถ้าต้องการเพิ่ม Ram ให้ร้านเค้าเพิ่มให้เลย (จะซื้อกับร้านหรือเอามาเองก็ได้ถ้าเค้ายอม) *
    • b6. ให้เขาลง windows ให้เรียบร้อย พร้อมลงไดร์เวอร์ให้ครบ เพื่อทดสอบ * ถ้ารอได้
    • b7. เสียบสายชาร์จเพื่อเป็นการทดสอบที่ชาร์จไปในตัว แล้วใช้โปรแกรมทดสอบ dead pixel หน้าจอ ติดตั้งโปรแกรมBenckMark เช่น SisOfSandra (เวอร์ชั่นใหม่หน่อยนะเดี่ยวไม่รู้จักตัวอุปกรณ์) แล้วเช็คSpecว่าถูกต้องตามรายการหรือไม่ และต้องเห็นRamที่เพิ่มเข้าไปด้วย ถึงตอนนี้ก็ครึ่งทางแล้วนะ เตรียมเสียตังค์ได้เลย *
    • b8. ถอดสายชาร์จออก แล้วลองเล่นดังนี้
    • b8.1 เปิด Bluetooth กับ WiFi พร้อมกัน เครื่องต้องไม่hank และไม่กวนเข้าจอภาพ *
    • b8.2 ลองเล่นNetผ่านWiFiดู
    • b8.3 ลองเล่นBluetoothกะมือถือดู *
    • b8.4 ลองปรับค่าต่างๆดู เช่น Brightness Contrast เป็นต้น แล้วดูว่าจอผิดปกติหรือไม่
    • b8.5 ลองให้อ่านไฟล์จากDVDที่เตรียมไปดู เช่น เปิดหนังที่เตรียมไปจากแผ่นโดยตรง *แล้วcopyไฟล์นั้นลงเครื่องไว้
    • b8.6 ลองลบDVD-RWและเขียนไฟล์ที่copyไว้กลับเข้าแผ่นและอ่านไฟล์ที่ เขียนอีกครั้ง(เหมือนข้อb8.4)
    • b8.7 ลองอื่นๆ ได้แก่ FlashDrive MemCard Mouseที่แถม ลำโพง หูฟัง *
    • b8.8 ปุ่มkeyboard ต่างโดยทดสอบกับโปรแกรมnotepadก็ได้ *(สามารถทำระหว่างรอเขียนDVDในข้อb8.6ก็ได้) อ้อสังเกตดูว่าเครื่องร้อน หรือมีเสียงหรือสิ่งผิดปกติหรือปล่าว *
    • b8.9 ShutDownเครื่อง แล้วเปิดเครื่องใหม่และปล่อยให้เข้าwindowsอีกครั้ง เป็นอันผ่านบททดสอบ *
    • note ถ้าระหว่างที่ทำข้อb8อยู่เกิดLowBatt ก็ให้เสียบชาร์จกลับไป แต่ถ้าให้ดีขอให้ผ่านข้อb8.6มาก่อนก็ดี
    • b9. มาถึงตรงจุดนี้ได้แสดงว่าเจ้าnotebookที่เราปู้ยี้ปู ้ยำมาพอควรก็พร้อมที่จะเป็นเพื่อนร่วมโลกของเราแล้ว (ทางร้านคงเซ็งเราแล้วด้วย)
    • b10. จ่ายตังค์ และอย่าลืมดูเวลาเค้าเก็บเข้ากล่องด้วยว่าไม่มีอะไรผ ิดปกติ เวลาที่รอเอกสาร ****
    • b11. ตรวจสอบเอกสาร ได้แก่ ใบเสร็จ ใบกำกับภาษี เอกสารแสดงการรับประกัน ****โดยรายละเอียดในเอกสารต้องถูกต้อง เช่น Serielต้องตรงกะตัวเครื่อง ชื่อร้าน ลายเซ็นของทางร้าน เป็นต้น ต้องถูกต้องและเรียบร้อย นะ
    • b12. เตรียมลีมูซีนรับมันกลับบ้าน

C. เมื่อถึงบ้านก็พักจิบกาแฟ ดูทีวีซักพัก เพื่อเป็นการพักหย่อนใจ แล้วเริ่มงานต่อ(สำหรับท่านอื่นอาจไม่ต้องทำแล้วก็ได ้ แต่ผมทำเพราะต้องจับผิดมันให้ได้ภายใน 7 วัน ถ้ามีจริงก็จาได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ทัน)
    • c1. เตรียมอุปกรณ์ ได้แก่ แผ่นWindows Driver(โหลดตัวล่าสุดจากเว็ปผู้ผลิตมาเขียนใส่CDไว้ด ้วยก็ดี) Software ต่างๆ
    • c2. เสียบที่ชาร์จ เปิดเครื่อง แล้วแบ่งพาร์ทิชั่น(ถ้าต้องการ) ฟอร์แมต ลงWindowsใหม่หมด
    • c3. ลงไดร์เวอร์ SoftwareConsole(management)ต่างๆของผู้ผลิต และโปรแกรมที่ต้องการใช้งาน
    • c4. ลงBenckMarkแล้วทดสอบอย่างหนัก(และจะทำตามข้อb8.1-b8.8ซ้ำก็ดีนะ) แล้วลองนำผลที่ได้ไปเทียบกับชาวบ้านดู(หาได้ตามเว็ปไ ซด์) แล้วไม่ต้องซีเรียสมากถ้าค่าไม่ได้เท่าเค้า แต่ก็ไม่ควรแพ้เครื่องที่สเปกต่ำกว่า ถ้าค่าผิดปกติอาจมาจากการลงในข้อ2ไม่ดีพอ หรือไดร์เวอร์ไม่อัพ หรือเครื่องอยู่ไม่ในโหมดทำงานเต็มอัตราศึก(performe nce) ก็ได้ลองตรวจสอบดู
    • c5. เมื่อเสร็จแล้วcaptureค่าไว้ดูเป็นที่ระลึกก็ได้(ผมท ำเพราะมันดูแล้วทำให้ผมรู้สึกดีทุกครั้งที่เปิดขึ้นม าดู)
    • c6. burn เครื่องไว้จนแบตหมดเป็นการเคลียร์แบต แล้วเสียบชาร์ตทิ้งไว้โดยไม่ต้องเปิดเครื่อง 8-10 ชม. เพื่อเป็นการกระตุ้นแบต ซึ่งควรทำการกระตุ้นแบบนี้2-3ครั้งเพื่อเป็นการOverhaul แล้วค่อยใช้งานปกติ
    • c7. พามันไปสูดอากาศข้างนอกเพื่อเป็นการทดสอบว่ามันพร้อม เดินทางกะเราไหม เช่น ไปนั่งจิบกาแฟแล้วเล่นเน็ตจากwirelessของร้าน(เป็นกา รทำให้ภาพลักษณ์ของตนเองดีขึ้น ระวังหน้าแตกตอนเครื่องเกิดงอแงหละ) ไปpresentงานจะได้เป็นการลองต่อมันกับโปรเจคเตอร์ไปใ นตัว หรือจะเปิดหนังปลุกใจเสือป่าบนรถเมล์ก็ได้ถ้าใจถึง(แ ต่ผมเคย!!!) เป็นต้น
    • c8. ถ้าทำได้ทั้งหมดภายใน 7 วันนี้ โดยที่มันไม่งอแงเลย ก็แต่งตั้งมันให้เป็น "ซางกุงสูงสุด" ได้เลย แต่ถ้างอแงก็ส่งกลับเชจู(ร้าน/ศูนย์)ซะ

จำเครดิตไม่ได้ละครับ ขอโทษด้วย

ฮุฮุ แหล่มเลย

Comment

เยี่ยมมากครับ ทั้งหมดนี้เป็นคำถามที่หลายๆคนชอบถามมากเวลาจะซื้อ ใครก็ได้มาปักหมุดไว้ทีครับ จะได้หาง่ายๆ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
        เยี่ยมมากครับ ทั้งหมดนี้เป็นคำถามที่หลายๆคนชอบถามมากเวลาจะซื้อ ใครก็ได้มาปักหมุดไว้ทีครับ จะได้หาง่ายๆ
        ดีครับ หาท่าที่มีอำนาจ มาปักหมุดไว้ก็ดี

Comment

เห็นด้วยครับว่าสมควร ปักหมุด

Comment

อุ ๆ จด ๆ

Comment

มาดันหน่อย เพราะมีงาน คอมมารท พอดี

Comment

-ขอบคุณอยางแรงงงงงงงง

Comment

ขอบคุณมากๆครับอย่างนี้ต้องจดไว้
                  ปล.รูปท่านสยองสุดๆ

Comment

ปักหมุดเถะครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณมากครับที่นำมาแบ่งปันกัน

ปล. เห็นด้วยกับการปักหมุดครับ

Comment

ท่านใดเป็น mod หรือรู้จักกับ mod ก็ช่วยบอกหน่อยครับ

ผมเคย pm ไปแล้ว ไม่่มีอะไรตอบรับมาเลย

Comment

ของเค้าดีจิง กำลังจะซื้อพอดีเลยคับ ขอบคุณมากๆคับ

Comment

Originally posted by vespaclassic View Post
                              ท่านใดเป็น mod หรือรู้จักกับ mod ก็ช่วยบอกหน่อยครับ

ผมเคย pm ไปแล้ว ไม่่มีอะไรตอบรับมาเลย
                              ใจเย็นๆนะคับ Modเค้าก็งานยุ่งเหมือนกันคับ(ผมเป็นบอร์ดอื่นอ่ะนะ พอเข้าใจ)

Comment

Working...
                              X