Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกสเปคคอมให้ทีนะครับ งบ45000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกสเปคคอมให้ทีนะครับ งบ45000

งบประมาณ45000อะครับ +-ไม่เกิน2000บาทครับ ไม่รวมจอนะครับ

ปกติผมใช้ทำงานพวก การฟฟิค solid work,AutoCAD,ProEและก็อยากได้แบบเล่นเกมส์ภาพสวยๆ(โหดๆ)ด้วยอ่าครับ เพราะตัวเก่าทำไม่ไหวอ่าRenderช้ามากๆ ใช้AMD althon3000+อ่า

ผมอยากจะถามว่าM/Bรุ่นStrikerกับBlitz Formulaอันไหนดีกว่ากันอะครับ แล้วจำเป็นไหมที่จะต้องใช้เมนบอร์ดระดับสูงๆอะครับ ผมเห็นว่ามันสวยดี แล้วมีอุปกรณ์เสริมเยอะดีครับ...อิอิ

ตอนนี้ผมมีHARD DISK segate320 SATAII,DVD-Writer,อยู่แล้วนะครับ เอามาจากเครื่องเก่า

ตอนนี้ผมใช้จอ19" 1440x990 อยู่อ่า รู้สึกว่าเครื่องมานจาช้ากว่าตอนี้ใช้จอFLATRONอ่าไม่รู้คิดไปเองป่าวครับ

ผมซื้อทั้งที ผมอยากใช้ระยะยาวอ่าครับ ผมคิดว่าเงินที่เสียไปอาจจะมากไปหน่อย แต่ถ้าเสียไปแล้วได้สิ่งที่คุ้มกับเงินทีเสียไปมาก ผมคิดว่าคุ้มกว่าเสียเงินน้อยแต่ได้ของมะคุ้มกับเงินหน่ะครับ...แต่ถ้าถูกแล้วคุ้มด้วย อันชอบที่สุดเลย!!!

รบกวน พี่ๆช่วยจัดสเปกให้ผมทีนะครับ ให้มีทางเลือกในการตัดสินใจด้วยอ่าครับ

PS.แบบว่าอยากจะOCด้วยอะครับ เหงพี่ๆในบอร์ดนี้เค้าทำกันน่าสนุกดีครับ

เอามาทำ โซลิดเวิร์ค แค่การ์ดจอก็ปาไป เกือบแสนแล้วครับ แต่เรื่องนี้มีทางออกโดยการเอาการ์ดจอราคา หมื่นกว่าไปโมฯครับ รายละเอียดดูได้ที่ หมวด VGA เลย (ถ้าไม่อยากโมฯละก็คาดว่าเงินท่านจะไม่พอครับ)

ส่วนที่เหลือรอท่านอื่นมาบรรยายครับ เพราะงบขนาดนี้ ใส่ของเทพๆได้เพียบ

StrikerกับBlitz Formula อันนี้ไม่รู้อันไหนแรงกว่าแต่เห็นท่านเทพแทบทุกคนเขาขาย สไตรเกอร์ทิ้งไปเล่น บลิทซ์ กันครับ

Comment

ก็ไม่ต้องถึงกับแรงขนาดนั้นก็ได้ครับ แบบว่า 8800GTS ก็แรงกว่าคอมเก่าผมมากมายแร้วแล้วลละครับ

แต่ว่าม่ายมีครายมาช่วยจัดเสปกให้ผมเลยอ่าTT ผมกะว่าจะไปซื้อพฤหัสนี้แล้วอ่าครับ

Comment

8800gts มันสเปคเท่า ควอโดร FX 4600 นะครับ พอเราโมฯเครื่องมันจะเห็นเป็น ควอโดร FX 4600 ราคาเหยียบแสนเลยครับ

ท่านที่โมฯบอกว่า ก่อนโมฯนี่อืดนรกรอเป็นชาติ โมฯแล้วเรนเดอร์ลื่นปรื้ดๆเลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=57369

กระทู้ที่ว่าครับ

ไอ้ผมจะเสนอท่านก็ไม่รู้ว่าจะเสนออะไรผมจัดเป็นแต่ สเปคติดดินครับ 555

Comment

งั้นการ์ดจอคงใช้เปง 8800GTSละกานคับ แต่ว่าอย่างอื่น ช่วยจัดให้ทีนะครับ ผมก็อยากได้ไว้ใช้ยาวๆอ่าครับ กะว่าจะใช้ไปซัก 3-4ปีอ่าครับ

Comment

เอาราคาโดยประมาณของชิ้นที่น่าซื้อมาให้ละกันครับ
            VGA
            8800gts 11000-13000 แล้วแต่ยี่ห้อ
            CPU
            E6750 7000
            E6850 9500-10000
            Q6600 9700
            PSU
            Enhance 600W 4900
            Enermax Liberty 620W 7500
            MainBoard
            DFI INFINITY P35 BLOOD-IRON 5200
            Asus P5K DELUXE WIFI 8200
            Asus Blitz Formula 10000
            RAM
            Corsair 2G/800 5000 [ไม่น่าจะลากได้]
            Corsair 2G/800 Dominator 9000 [D9GMH ชิบสำหรับขาลาก]
            Value RAM D9GMH 2G ในบอร์ด IT Market 4000 [เผื่อจะอยากได้ถูกๆเพราะลากได้เท่าตัวบนน่ะแหละประกันไม่ต้องห่วงอยู่แล้ว]

อื่นๆก็คามอัธยาสัย อย่างเคสเทพพัดลมเทพ ฯลฯ ถ้าเงินเหลือ เอาไปจัดเอาเองครับ

เลือกๆเอา ในนี้ 45000 อยู่ครับ

ออที่คุณว่า LCD มันดูช้าๆ เพราะการตอบสนองภาพของ LCD มันช้ากว่า CRT ครับ เป็นเรื่องปกติไม่ต้องคิดมาก
            Last edited by papababa; 29 Sep 2007, 23:29:28.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

รออีกสักนิดถ้ารอได้ เพราะช่วงนี้มันกำลังจะเป็นช่วงเปลี่ยนเทคโนโลยี ถ้าจะใช้อีกสี่-ห้าปี ควรจะซื้อตอนใกล้ๆสิ้นปีหรือต้นปีหน้าครับจะได้ไมเสียดาย ผมเชียร์ phenom ครับ

Comment

งบประมาณ45000อะครับ +-ไม่เกิน2000บาทครับ ไม่รวมจอนะครับ

ปกติผมใช้ทำงานพวก การฟฟิค solid work,AutoCAD,ProEและก็อยากได้แบบเล่นเกมส์ภาพสวยๆ(โหดๆ)ด้วยอ่าครับ เพราะตัวเก่าทำไม่ไหวอ่าRenderช้ามากๆ ใช้AMD althon3000+อ่า

ผมอยากจะถามว่าM/Bรุ่นStrikerกับBlitz Formulaอันไหนดีกว่ากันอะครับ แล้วจำเป็นไหมที่จะต้องใช้เมนบอร์ดระดับสูงๆอะครับ ผมเห็นว่ามันสวยดี แล้วมีอุปกรณ์เสริมเยอะดีครับ...อิอิ
                  ------ไม่จำเป็นครับกับงานที่บอก บอร์ดพวกนี้ ทำมาเฉพาะงานอย่างยิ่งครับ คือ การ OC option ในเมนูบอร์ด รับรองเปิดขึ้นมา ถ้าไม่เคย oc ก็งงกันไปเลยครับ แต่ถ้าเป็นงานแบบที่บอก เลือกบอร์ดที่มี option ที่เหมาะกับการทำงานก็พอแล้วครับ

ตอนนี้ผมมีHARD DISK segate320 SATAII,DVD-Writer,อยู่แล้วนะครับ เอามาจากเครื่องเก่า ครับ

ตอนนี้ผมใช้จอ19" 1440x990 อยู่อ่า รู้สึกว่าเครื่องมานจาช้ากว่าตอนี้ใช้จอFLATRONอ่าไม่รู้คิดไปเองป่าวครับ ครับ

ผมซื้อทั้งที ผมอยากใช้ระยะยาวอ่าครับ ผมคิดว่าเงินที่เสียไปอาจจะมากไปหน่อย แต่ถ้าเสียไปแล้วได้สิ่งที่คุ้มกับเงินทีเสียไปมาก ผมคิดว่าคุ้มกว่าเสียเงินน้อยแต่ได้ของมะคุ้มกับเงินหน่ะครับ...แต่ถ้าถูกแล้วคุ้มด้วย อันชอบที่สุดเลย!!!
                  --------ผมก็ชอบแบบนั้นครับ

รบกวน พี่ๆช่วยจัดสเปกให้ผมทีนะครับ ให้มีทางเลือกในการตัดสินใจด้วยอ่าครับ
                  PS.แบบว่าอยากจะOCด้วยอะครับ เหงพี่ๆในบอร์ดนี้เค้าทำกันน่าสนุกดีครับ

เอาไปเป็นทางเลือกครับแบบเต็มงบไปเลยนะครับ ใหนๆก็มาขนาดนี้แล้ว

Q6600 9900
                  DFI INFINITY P35 BLOOD-IRON 5200
                  Gskill 2HZ/800 2GB(1GBx4) 13800 งานนี้ rox ต้องถอยครับ อิอิ
                  HDD ซื้อรุ่นเดิมอีกตัว ต่อ RAID0 ครับ 3200
                  PCI-E Galaxcy 8800GTS 11000 แรงสุดในตระกูล GTS MOD QUARDO FX4300
                  DVDRW เดิม
                  PSU ThermalTake ToughPower 600W 4,900 ตัวนี้สุดคุ้มครับ

รับรองว่า ประสิทธิภาพ การเรนเดอร์ ทันใจแน่ครับ ถ้าโปรแกรมรองรับ 4 หัวแบบสมบูรณ์ นะคัรบ

จริงๆ ลดกว่านี้ก็ได้ แต่ตั้งงบไว้แล้วผมว่าก็น่าจะคุ้มดีนะครับ สุดงบใช้ได้ยาวเลย

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101976

เผื่อท่านจะสนใจของมือ2VGAประกันเยอะๆ แรมแรงๆครับ

ออ PSU ลองดู เทอมัลเทค 650W ดูก็ดีนะครับประสิทธิภาพน่าสนใจมาก 4900 บาท
                    Last edited by papababa; 30 Sep 2007, 17:31:01.

Comment

Working...
                    X