Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามวิธึเทส dead ใน LCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามวิธึเทส dead ใน LCD

กำลังจะซื้อจอใหม่อะครับ
    อยากราบว่าจะเช็คจุด dead อย่างไร

แบบว่าไม่ค่อยรู้เรื่องน่ะครับ

ปล. กระผมตาบอดสีด้วย คงต้องพาเพื่อนไปช่วยดู

กรรม พาเพื่อนไปดูด้วย ให้เขาtest dead เลย ไล่ให้ละเอียด

Comment

เปิดพื้นหลังสีต่างๆ แล้วเล่นเกมจับผิดภาพครับ

Comment

ทำมัยต้องเป็นเกมจับผิดภาพครับ เทสสีของภาพเหรอครับ อย่าว่ากันเลยน่ะครับ ผมไม่รู้จิงๆ - -*

Comment

หาโปรแกรมไปลอง test เลยครับ มีเยอะ

Comment

ต้องช่วยกันส่องๆ หลายๆคนคับ^^

สงสัยส่วนตัวนะ ว่าเราซื้อมาแล้ว มี dot พรุ่งนี้เอาไปเปลี่ยนได้ไหม หรือเป็นบางร้านO_o

Comment

ลองไล่เปลี่ยนสีพื้นหลังอ่ะครับให้เป็นสี ดำ ขาว แดง เขียว เหลือง น้ำเงิน ส้ม ฟ้า อะไรอย่างนี้ ไปเรื่อยๆ แล้วสังเกตดูว่ามันมีจุดสีเพี้ยนไปจากสีพื้นหลังไหม เช่น ฉากหลังสีดำแต่มีจุดสีเพี้ยนเป็นสีอื่นอ่ะครับลองไล่ดูดีๆทีล่ะสี ไปเรื่อยๆจนแน่ใจครับ ส่วนเทสสีไหนบ้างเนี่ยผมไม่แน่ใจให้ท่านอื่นมาตอบดีกว่า โชคดีครับ

Comment

http://www.techxcite.com/downloaddetail.php/download/8/

พกเจ้าโปรแกรมนี้ติดตัวไปด้วยครับ เทสทุกสีที่เค้ามีให้นะครับ ดูไปทีละจุดจริงๆ เพราะจุดมันเล็กมาก บางทีเป็นแค่ 1 สีในจุดเดียวแทบมองไม่เห็น แต่ dead ก็คือ dead อิอิ ไม่พอใจไม่ต้องยกออกจากร้านนะครับ

Comment

ผมใช้โปรแกรม paint โดยปรับขนาดรูปให้ใหญ่กว่าจอของเรา
                  จากนั้นอยากเช็คสีอะไร ก้เทสีนั้นลงไป แล้วกด ctrl+F เพื่อให้แสดงผลแบบเต็มจอ

Comment

ไปซื้อ ที่ไหน เค้าก็ต้อง check dead ให้อยู่แล้วครับ มองกัน ตาเป็น แดง ดำ ขาว เขียว น้ำเงิน

Comment

Working...
                    X