Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคนโหลด Bit หน่อยครับ อาการแบบนี้เป็นที่ Router หรือป่าว?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนโหลด Bit หน่อยครับ อาการแบบนี้เป็นที่ Router หรือป่าว?

คือ แบบเนตผมเงี้ย ความเร็ว 1.5MB/s แต่เวลาผมโหลดจริงก็จำกัดไว้แล้วนะครับ ใช้โหลดจริงราว 50 KB/s ได้มั้ง (ก็คือเหลือไว้เล่นอีก 1 MB)

แต่ตอนโหลดแรกๆ ก็ปกตินะครับ ถ้าเหมือนเปิดโหลดบิตไปได้ซัก 1 ชม พอมาเล่นอีกที
    เข้าเนตไมได้เลยครับ ไม่ว่าจะ IE หรือ Firefox ก็ไม่ได้เหมือนกัน แล้วทั้งนี้ต่อให้หยุดโหลด Bit ก็ไม่หาย ถ้าเป็นแบบนี้แล้วต้อง Restart Router ลูกเดียวถึงจะหาย

ตอนแรก เพื่อนๆ ผมก็บอกว่าเป็นที่โปรแกรมโหลด Bit อ่ะนะครับ ผมก็เปลี่ยนจาก BitComet ไปใช้ uTorrent ปรากฏว่าก็ยังเหมือนเดิม ไม่หาย

อาการมันเป็นประมาณนี้นะครับ คือ
    โหลดบิตเนี่ย ยังโหลดอยู่ได้ (รู้สึกถ้าช่วงเข้า เว็บไมได้ บิตจะโหลดเร็วขึ้นกว่าปกติด้วย -*-)
    แล้วเว็บจะเข้าได้แบบติดๆ ขัดๆ เว็บที่ถ้าเรากำลังเข้าอยู่ หรือ เข้าบ่อยๆ จะไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเป็นเว็บที่ไม่ได้เข้าเลยตั้งแต่ต่อเนตมา ถ้าเกิดอาการนี้ขึ้นแล้วก็จะเข้าไมได้ครับ นอกจาก Re router แต่ถ้า ตอนต่อ เนตใหม่ถ้าเว็บนั้นเราเข้าบ่อยๆ ต่อให้เกิดอาการอย่างว่า มันก็ยังเข้าได้นะครับ เว็บนั้นอ่ะ

ตอนนี้สงสัย Router ครับ เพราะ จริงๆ Router ตัวนี้มันก็ไม่ค่อยเต็มบาทอยู่แล้ว (ผมไม่ถูกชะตามันด้วย ดูห่วยๆ ชอบกล ไฟก็ขึ้นไม่ครบ -*- ขึ้นบางทีก็สีจางชิบด้วย)

ปล. ผมโหลดบิตนอกประเทศนะครับ ไม่ใช่บิตใน (ปกติได้ความเร็วช้าน่ะ โหลดนอก)

มันไม่ได้เป็นเฉพาะผมนะครับ หมายถึงถ้าออกอาการนั้นแล้วล่ะก็ เพื่อนที่อยู่ในวง Lan ของ Router ก็ห่วยตามกันหมดเลย - - (ผมจำไม่ได้ด้วย ว่าโหลดบิตในประเทศมันออกอาการนี้หรือป่าว แบบโหลดบิตนอกจนชินและ)

Comment

http://www.pantip.com/tech/internet/...IU1891224.html

ลองอ่านดูครับ อาจต้องปรับออฟชั่น ไม่ให้เนตโหลดทั้งหมด เพื่อจะเปิดเวฟอื่นๆได้

Comment

router เอ๋อ.... มั่งครับ

เมื่อก่อนหลายๆคนเป็นกันบ่อยๆ

Comment

ผมเคยเห็นโหลดๆอยู่เปิดเวปไมได้เลย

เปลี่ยนโมเด็มหายเลย

Comment

นั่นแหละครับ กำลังคิดว่า Router เอ๋อหรือป่าวเหมือนกันครับ เหอๆ -- --

แล้วตอนแรกๆ ผมก็คิดเหมือนๆ Rep 3 นะครับว่า โปรแกรมดึงเนตไปใช้หมด แต่ว่า ปัญหาอยู่ที่ ทำไมผมปิดโปรแกรม Bit แล้วก็ยังเข้าไมได้ ถ้ายังไม่ทำการ Restart Router

ผมเลยค่อนข้างคิดว่าเป็นที่ Router มากกว่า โปรแกรมอ่ะครับ (เคยเปลี่ยนโปรแกรมโหลด Bit แล้วด้วย)

Comment

ปรับแต่ง option ดีๆ แล้วจาหายงับ... bit มันโหดงับ ตั้งไว้สุดมันกะดึง สุดชีวิต router/hub ด้วยเหมือนกัน

พยายามลด bandwidth กับ จำนวน connection ดูงับ

Comment

ก็จำกัดความเร็วแล้วครับ แต่ไม่หาย

สงสัยต้องลองเปลี่ยน Router (จริงๆ อันที่ใช้อยู่มันก็ของแถมถูกๆ จาก องค์การโทรศัพท์อะนะ เหอๆ)

Comment

ตอนใช้ Billion อยู่ก็เป็นเหมือนกันครับ ถ้าโหลดบิตอยู่จะเล่นเว็บไม่ค่อยได้ (ส่วนใหญ่จะไม่ได้เลย)
                  พอปิดบิตก็ยังเหมือนเดิม ต้อง Restart Router อย่างเดียว ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ D-Link อาการที่ว่ามาหายเกลี้ยง ^ ^
                  อ้อ...ที่เคยสังเกตดู เวลาปิด Bitcomet ไปแล้วมันจะยังทำงานค้างอยู่ด้วยอ่ะครับ เคยลองเค้าไปดูใน Process อ่ะ

Comment

ผมก็เคยเป็นประมาณนี้เหมือนกันครับ ผมไม่รู้ทำงัยซื้อ Router ใหม่ อาการเหล่านี้ไม่มารบกวนอีกเลยครับ

ปล.สำหรับกรณีผมนะคับ

Comment

กะจะซื้อ D Link [DSL-2540T]

ดีหรือป่าวครับรุ่นนี้? (เห็นคน coment กันเยอะด้วย)

Comment

เป็นเอาช่วงนี้รึเปล่าครับ รึเป็นมานานแล้ว
                        ถ้าเป็นเอาช่วงนี้ เป็นเพราะ ศูนย์อินเตอร์เนต ของไทยครับ อืดกันถ้วนหน้าทุกยี่ห้อครับ

Comment

เป็นมาตั้งนานแล้วครับ ตั้งแต่เริ่มใช้บริการนั่นแหละครับ -*-

Comment

โมเด็มเร้าเตอร์ ของ จขกท ใช่รุ่น DB120 4Ports ของทีโอที ป่าวครับ
                            ของผมก็มีปัญหา

Comment

ของผมของแถมครับ 1 port ยี่ห้อไรไม่รู้

Comment

Working...
                              X