Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยครับ : Acer notebook กับ IT ...ty

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยครับ : Acer notebook กับ IT ...ty

ผมซื้อ Notebook acer aspire มาจาก IT ...ty สาขาพันธ์ทิพย์ โดยได้ของแถมเป็น flash drive, mouse, softcase และกระเป๋า ปัญหาคือมี dead pixel และทางร้านจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ เครื่องแรกทีเอามาให้ผมดูสติ๊กเกอร์ตรงช่องใส่แบตลอก พนักงานแจ้งผมว่าไม่ให้ผมเอาจะส่งเคลมแต่เครื่องที่ผมเอามาเปลี่ยนจะไปเบิกจากสาขาอื่นมาให้ ประมาณบ่ายโมงเอาเครื่องมาให้ผม พระเจ้าเน่ากว่าเครื่องเดิมอีกนอกจากสติกเกอร์จะลอกแล้วยังมีขนผ้าห่มติดอยู่ที่ตัวเครื่องรอบเครื่องเลย แถมพัดลมที่อยู่ใต้เครื่องมีขี้ฝุ่นเกาะเยอะมาก adapterที่ให้มาก็ไม่รู้เสียหรือเปล่าเพราะเสียบปลั๊กแล้วใช้ไม่ได้ในขณะที่คนอื่นที่ test เครื่องแล้วใช้ปลั๊กเดียวกับเราใช้ได้ พนักงานจึงย้ายของมาอีกโต๊มันก็ใช้ได้ dead pixel ไม่มี แต่ปรากฏว่า Vista Premium ที่แถมมา activate ไปแล้ว ผมเลยถามพนักงานว่าทำไม activate ให้ลูกค้าได้ความว่า acer เป็นคน activate มาให้ ผมถามต่อไปว่าทำไมเครื่องผมที่มี dead pixel ไม่ activate เค้าอ้ำอึ้งและบอกว่าของผมเป็น case แรกที่ไม่ activate และพาผมไปดูเครื่องโชว์ว่าเครื่องรุ่นอื่นก็ activate ผมเริ่มงงก้เลยถามว่าถ้า acer เป็นคน activate เค้าใช้ข้อมูลใครในลงทะเบียนและใครเป็นเจ้าของสิขสิทธ์ร้านบอกว่าไม่เกี่ยวกันใครเป็นเจ้าของเครื่องคนนั้นเป็นเจ้าของสิขสิทธ์และเริ่มว่าผมว่าผมไม่รู้เรื่อง ผมโมโหก็เลยถามว่าเครื่องที่เอามาให้ผมตัวโชว์ใช่ไหม เขาอ้ำอึ้งเหมือนเดิมและพยักหน้าบอกว่าน่าจะเป็นตัวโชว์และเริ่มพูดให้ผมรับเครื่องที่เป็นตัวโชว์ ผมปฏิเสธไม่รับและให้ร้านหาเครื่องมาเปลี่ยนทางร้านรับปากและแจ้งว่าจะไปเอาเครื่องที่อื่นมาให้และนัดรับเครื่อง 6โมงเย็น สักพักเดินมาแจ้งผมว่าไม่มีที่ไหนมีของต้องสั่งจาก acer ใช้เวลา 3 วันและบอกผมว่าถ้ามี dead pixel อีกจะไมให้เปลี่ยนแต่จะคืนเงินให้หรือ acer ไม่มีของจะคืนเงินให้เช่นกันแต่จะหักค่าสึกหรอของของแถมที่ได้และถูกแกะใช้ 25% ของราคาขาย
    คำถามคือ
    1. ของแถมมันไม่ใช่ของใช้สิ้นเปลือง..แถมสาเหตุที่ต้องคืนเงินมาจากของไม่มีคุณภาพและไม่มีให้
    ผมเปลียน...ทำไมเขาหักค่าสึกหรอ(ของแถม)..แบบนี้เข้าข่ายฉ้อโกงหรือเปล่า..
    2. ถ้าร้านเป็นคน activate windows แล้วแบบนี้ใครเป็นเจ้าของลิขสิทธ์ร้านค้าหรือลูกค้าที่ซื้อ
    เครื่องหรือว่ามันไม่เกี่ยวกัน
    ใครเคยมีปัญหาแบบนี้ขอคำแนะด้วยด้วยครับ

น่าจะโกงนะครับ ไม่แน่ใจแต่ดุแล้วน่าจะโกง ใครบ้างจะอยากได้ ตัวที่โชว์ สึกไปไม่รู้เท่าไหร่ครับ ส่วนของสองผมไม่รู้ครับ รอท่านอื่นมากระจ่างนะครับ อีกอย่างซื้อมากี่วันแล้วครับ อยู่ในประกันก้เคลมไปเลยดีกว่าครับ

Comment

ผมว่าคุยกับผู้จัดการร้านหรือผู้จัดการสาขาดีกว่าไหม ถ้ามีปัญหาให้ไปแจ้งความไว้เป็นหลังฐานก่อน แล้ว เจ้าของร้านจะเริ่มอ่อนข้อ อิอิ ขู่ไห้มันกลัว อย่า ไห้มันมาขู่เราครับ ก่อนจะไปเจรจาควรศึกษาเรื่องการรับประกันจากคู่มือที่ติดมากะเครื่องก่อนครับ

Comment

ส่วนใหญ่ระดับพนักงานจะตุกติกกันเอง ผมเคยเจอที่ร้านในเครือ HWH Fortune ตรงลานวงกลม พนักงานมีความพยายามเอา ASUS รุ่นตัวที่มีปัญหามาขายผมแต่ผมไม่ซื้อ

Comment

ถ้าโดนหักเงิน ไปคุยกับ สคบ. เลยครับ รับรองมันไม่กล้าอย่างนี้อีกครับ

Comment

เป็นผมไม่จ่ายเงินก่อนใดๆทั้งสิ้น เพราะถือว่าของไม่อยู่สภาพสมบูรณ์

เคยโดนมาแล้วกับ Notebook Acer ร้านก็เครือ com7 เปลื่ยนไป 4 ตัวมี Dead หมด จะเอาตัวโชว์มาย้อมแมวขายอีก
            มีการขู่อีกว่าจะต้องจ่ายเงินก่อนถึงเบิกของได้ ต้องใจแข็งกะร้านให้มากๆนะครับ เงินทองไม่ใช่หากันง่ายๆ

Comment

IT ...ty อีกแล้วครับตอนก่อนผมก็มีเรื่องไปทีแล้วครับเรื่องจอของ Acer ต้องคุยกับผู้จัดการสาขาไปเลยครับ ชอบเอาตัว Demo มาเปลี่ยนให้แทนตัวที่มีปัญหาเมื่อไหร่จะพัฒนาซะที เด๋วนี้ไม่เคยซื้อพวก Hardware ที่นี่อีกเลยยกเว้นพวกกระดาษและ Accessories ทั่วไปมากกว่า

Comment

แจ้งความคับ แล้วไป สคบ. ต่อครับ ต้องลงโทษโทษให้หนักๆ จะได้ไม่เอาเป็นเยี่ยงอย่าง ประเทศมันไม่เจริญก็เพราะพวกนี้แหล่ะคับ เปนกำลังใจคับ

Comment

แจ้งความเลยคับสนับสนุน เพื่อเป็นตัวอย่าง เค้าจะได้ไม่กล้าทำกับคนอื่นอีก เป็นกำลังใจให้เหมือนกันคับ สู้ๆ อย่าไปยอมคับ เงินทองหายากคับ

Comment

เจอserviceที่เหนือระดับจิงๆ เรื่องwindowsนี่ windows cloneล่ะมั้ง

ซื้อที่ไหนไม่ทราบ แต่ รู้ว่าเป็นacer พอ <<<---ยอดเคลมอันดับหนึ่ง จิงๆ

Comment

ไม่ไหวครับ แบบนี้ ลองคุยกับผู้จัดการของที่่นั่นดูก่อนไหมคับ ถ้าไม่ได้เรื่องฟ้องร้องไปเลยครับ
                      พวกชั่วๆแบบนี้ไม่สนับสนุน หลอกลวงผู้ซื้อ มันคงคิดว่าคนที่มาซื้อมันโง่ไปหมดละมั้ง
                      ดันๆๆๆๆ ช่วยกันครับ

Comment

Working...
                      X