Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้องใจPC กับ MACช่วยมาตอบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้องใจPC กับ MACช่วยมาตอบหน่อยครับ

คือ ผมคิดจะซื้อPCใหม่ครับ ตอนนี้สนใจMACอ่ะครับไม่ทราบ ข้อดี-ข้อเสีย เป็นยังไงครับกับMAC แล้วแผ่นโปรแกรมของMACสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ คือ ผมไม่ได้ใช้งานอะไรมากครับใช้แค่เพียง "เล่นเน็ต(ตอนนี้ใช้เน็ต56K อีกไม่นานจะใช้ ADSL ครับ) ดูเว็บ ดูหนัง ฟังเพลง เล่น MSN (ในMACมีโปรแกรมMSNมั้ยครับ)" แล้วเกม DotA สามารถเล่นบน MAC ได้มั้ยครับแล้ว iMac นี่มันจะรวมทุกอย่างไว้รวมกับจอแล้วใช้มั้ยครับ แล้ว Mac mini น่าใช้มั้ยครับแล้ว Mac Pro มันสเป็คสูงเกินไปที่จะใช้ตามบ้านไหมครับ ต้องการไม่แพงมาก ผมเห็นช่างคอมส่วนใหญ่จะบอกว่า Mac สเป็คมันสูงไปเหมาะสำหรับทำงานด้านกราฟฟิค ตัดต่อหนัง ไม่ทราบว่ามันเป็นอย่างที่ว่าจริงเหรอครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าพูดถึงงานที่จะใช้เนี่ยยังไงผมก็แนะนำ PC ถ้าถามว่า MAC ใช้ได้มั๊ยก็ต้องตอบว่าใช้ได้ครับ ส่วนเรื่อง DOTA เอา MAC มาลง Windows ก็เล่นได้แล้วครับ

MAC mini ความเห็นส่วนตัวผมไว้ตั้งโชว์ก็พอโอเค เอามาใช้งานแล้วมันอึดอัดมาก ทำไรไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร ไม่ได้ว่าไม่ดีนะครับ เหมือนคนซื้อแบร์โบนแหละ ก็ต้องยอมรับความสามารถที่มันทำได้

จริงๆแล้วเรื่อง MAC ผมไม่ถนัด หุๆ แต่ PC สามารถทำได้ทุกอย่าง ที่แน่ๆ เล่นเกมส์ดีกว่าแน่นอน แถมประหยัดตังกว่าด้วย ก็ลองเลือกเอา ใช้ได้ทั้งสองอย่างครับ

Comment

mac เหมาะสำหรับทำงานจริง ครับ แต่ถ้า เล่นเกมส์ ส่วนใหญ่เกมส์จะซัพพอร์ต วินโด ได้ แต่เดีวนี้ mac ก็สามารถรันวินโดได้ แต่ใครล่ะที่จะซื้อเครื่อง mac มาแล้วมานั่งทำรัน วินโด ส่วนใหญ่รัน OS X ทั้งน้านอะครับ แต่แนะนำนะครับ จะ PC สักเครื่องดีกว่าครับ สเปค ถามพี่ วิกรได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ

Comment

เคยใช้ Mac มาแล้วครับโครตจะอึดอัดเลย ทำอะไรก้อไม่ค่อยได้อะไรที่เคยใช้ได้ก้อจะใช้ไม่ได้ โปรแกรมอะไรก้อจำกัดเฉพาะของตัวเอง Mac มันเหมือนรถสปอตครับไม่ต้องแต่งไม่ต้องเสริมดีมาจากโรงงานอยู่แล้ว แต่มานจะเหมาะกับการทำงานด้วยกราฟิค หรองานภาพต่างๆ เพราะสีตรง เห็นไงพิมพ์ออกมางั้นเลย แต่ถ้าจะใช้งานแบบหลากหลายครอบจักรวาล PC โลดถูกกว่ามากกกกกก......ในขณะที่คุณภาพไม่ได้ต่างกันมาก หาโปรแกรมใช้งานง่ายใช้งานสะดวก แก้ไขระบบต่างๆ เองได้ง่ายถอดเปลี่ยนอัพเกรดเองได้เหมือนรถญี่ปุ่นที่คูณจะแต่งจะจูนมันได้ตามใจคุณนั้นละ

Comment

MAC โปรแกรมก้อไม่น้อยนะครับสามารถใช้ได้หลากหลาย ถ้า Dota ละก็ Warcraft III V.Mac มีแน่นอนครับ เล่นกันอยู่ที่มหาลัยอะ เอา MAC เล่น ประสิทธิภาพดีกว่า OS Windows เยอะครับ สเถียร MSN On Mac มีตั้งนานแล้วครับ อีกอย่างไวรัสของ Mac น้อยกว่า Windows เยอะปลอดภัยสบายใจได้ ^^ ผมโหวตให้ Mac 1 เสียงแระกานนิ

Comment

mac มันดีที่ os ครับ นอกจากความสวยงามน่าใช้แล้วไวรัสก็แทบจะไม่มี ส่วนMSN ใน MAC ก็มีครับ การรันวินโดวส์บน mac ก็รันได้ครับ แต่เหมือนมันจะมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์อ่ะครับ(หรือว่าแล้วแต่เครื่องก็ไม่รู้) แต่เกมส์สำหรับ mac ก็มีน้อยครับ อย่างที่เรบบนๆบอกแหละ ส่วนใหญ่คนซื้อ mac มาทำงานพวกออกแบบ แต่ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ตก็โอเคครับ เสียเปรียบ pc ในเรื่องเกมส์ เพราะมันมีน้อย

Comment

MaC = ชื่อย่อร้านขายแอมเบอร์เกอร์ ครับ อิอิ 55555555

Comment

PC

COM PC ของผมใส่แผ่นแล้วเครื่องดับเป็นที่อะไรครับ

Comment

แผ่นดิสหรือ แผ่น CD ครับ

Comment

Working...
                    X