Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีปัญหา จอฟ้ากะ เปิดแล้วมีเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีปัญหา จอฟ้ากะ เปิดแล้วมีเสียง

เครื่องแรกครับ จอฟ้า มีข้อความ เกี่ยวกับ memory ลองขัดการ์ดจอกับแรมดู ไม่หายแต่ข้อความที่เกี่ยวกับ memory หายไป เหลือแต่โค้ด 0x00000073 ลองหาดูแล้วมีแต่ภาษาอังกฤษ ไม่สรรทัดช่วยทีครับ

อีกเครื่องเปิดขึ้นมามีเสียงปิ๊ปยาววววววววววววว ลองหาดูในกูเกิ้ลอ่า... เค้าบอกลองดูที่แรมกะการ์ดจอ ก็ลองเอามาขัดดูหมดแล้วเสียบไปใหม่ เป็นอยู่ ลองเอาแรมกะการ์ดจอเครื่องอื่นมาใส่ เป็นอยู่ ลองเอากาดจอกะแรมเครื่องที่มีปัญหาไปใส่ ใช้ได้ งง จังแล้วมันทำไมไม่หายเนี่ยก็ปกติหมด(แก้คับๆ ลองเปลี่ยน ตั้งแต่ แรม การ์ดจอ Cpu กับพาวเวอร์ จากเครื่องที่ปกติ มาใส่ดู ก้อยังมีเสียง พอจะฟันธงได้ยังครับ ว่า เมนบอร์ดเสีย)

แล้วมีแถม ใครเคยลองการ์ดจอ fx5200 128mb 64bit กับ Mx440-8x 64MB 128bit อันไหนดีกว่ากันครับ
    Last edited by kamikazekung; 30 Sep 2007, 22:53:56.

ผมพอจะนึกออกละ Memory ที่ว่าผมคิดว่ามันคงไม่ได้หมายถึง RAM หรอกครับ แต่คงหมายถึง Memory ที่อยู่บน BIOS มากกว่ามั้ง ถ้ายังไงก็ลองถอดถ่าน เคลียร์ BIOS ก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆคงต้องลอง Flash BIOS ใหม่กันเลย

แล้วก็อาการนี้อีกอย่างคือ HDD มีส่วนครับ พี่ผมเจอมากะตัว HDD พังไปเลยครับ ผมก็ยังงงๆอยู่ว่ามันเกี่ยวกันยังไง

ส่วนคำถามเรื่องการ์ดจอ FX5200 ดีกว่าแน่ๆครับ เพราะชิปรุ่นใหม่กว่า รองรับเกมส์ได้เยอะกว่า

ผมคงช่วยได้แค่นี้ครับ ถ้ายังไงก็รอท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยละกันครับ

Comment

Working...
    X