Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบรุ่น LCD ที่ปัจจุบัน View Angle ดีที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบรุ่น LCD ที่ปัจจุบัน View Angle ดีที่สุดครับ

ขอทราบรุ่นหน่อยนะครับ

ปล.ขอความกรุณาหน่อยเถอะครับ
    เมื่อวานผมตั้งใจมาตั้งกระทุ้ถามดีๆ แต่เพราะความไม่รู้หรือเข้าใจผิดไปมั่ง
    แต่แต่ละคนแทบจะไม่ได้ช่วยตอบปัญหา/คำถามให้ผมเลย

แล้วกลายมาเห็นผมเป็นตัวตลก ซึ่งแรกๆ ผมก็ไมได้ซีเรียสอะไรนะครับ
    แต่บอกตรงๆ พอวันนี้ตื่นมาดูอีกที อ่านแต่ละ Rep แล้วผมก็ยิ่งเครียด มีแต่คนจงใจเข้ามาซ้ำ มากกว่าจะเข้ามาตอบคำถามให้ผม ทั้งๆที่ผมก็บอกไปแล้วว่า ผมพิมผิด/เผลอปล่อยไก่ แล้วก็บอกไปแล้วว่าเจตนาจริงๆ ผมคือจะเอาจอที่มองได้ทุกมุมเหมือน CRT เพราะจะไว้นอนดูหนัง

ถ้าคน 2 คนผมไม่เครียดอ่ะครับ แต่เท่าที่จำได้ในกระทู้นั้น คนที่ตอบคำถามผมจริงๆๆ มี แค่ 2-3 คนเองมั้ง
    เป็นคุณลองคิดดูละกัน ถ้าเป็นคุณมาตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลืออะไรซํกอย่าง แล้วเผลอไม่รู้หรือเผลอปล่อยไก่ไปนิดๆ แล้วแต่ละคนเหมือนเข้ามาซ้ำมาเวทนามันรู้สึกยังไง อย่างน้อย ถ้าคุณตอบคำถามผมแล้วจะบอกว่า เอ่อ ปล คุณพิมผิดนะ ปล 180 องศา ไม่มี นะ ผมไม่เครียดเลย แต่เนื้อหาเน้นๆ มันไม่ตอบคำถามผมเลย
    Last edited by Alexandrite; 1 Oct 2007, 11:01:30.

ผมเก็เห็นใจแต่ อย่าไปเครียดเลยครับ ทุกวันนี้มันมีเรื่องอื่นๆให้เครียดมากกว่านี้เยอะแยะ คนเราต่างจิตใจอย่าไปคิดมากกับเรื่องเล็กน้อย แล้วชีวิตจะไม่เครียด
    ปล.สำหรับคำถามผมไม่ทราบข้อมูลครับ ว่าแต่ตอนนี้ตรังฝนตกมั๊ยครับเนี่ย

Comment

ต้องการกี่นิ้ว งบเท่าไหร่ครับ จะช่วยดูให้

Comment

อุ้ย ตายละ เคืองด้วยอ่ะ งั้นก็ขอโทษละกันครับ - -"

เรื่องของมุมมองจอ ตอนนี้ทุกรุ่นทุกยี่ห้อก็ไม่ต่ำไปกว่า 165 องศากันแล้วครับ(หมายถึง บน ล่าง ซ้าย ขวา นะครับ)

ท่านบอกว่าจะเอามานอนดูหนัง ดูแล้ว จอทั่วไปก็น่าจะใช้ได้ครับ (ถ้าไม่ใช่รุ่นเก่าจนเกินไปนัก)

ถ้าให้ผมแนะนำก็น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ BenQ "FP202W" 20" Wide เพราะจอใหญ่ราคาถูก แต่สุดท้ายจริงๆก็คงต้องไปดูกันหน้าร้านล่ะครับ

แต่ก็อย่าลืมเรื่องความสว่างของจอนะครับ เพราะถ้าไม่ได้นั่งทำงานใกล้ๆก็เน้นพวกสีสดๆไปเลยก็ได้ครับ เรื่องนี้ Samsung กะ Asus ดูๆแล้วได้เปรียบอยู่นิดหน่อย

เพิ่มเติมนิดนึง ตัวที่เคยเห็นมานะครับ

Asus "MW221U" 22" Wide ตัวนี้แจ่มครับ เจอตัวจริงมา สีสวยทีเดียว เหมาะมากกับการดูหนัง

Samsung SyncMaster "226BW" 22" Wide ตัวนี้ก็สวยครับ สีสันสดใสตามสไตล์เค้าเลย

Comment

ซัก 19-22 อ่ะครับ ยังไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ด้วยครับ
          เพราะจะไว้พิมงาน ด้วย จอใหญ่ๆ ไม่รู้ดีป่ะ (แต่ก็ไว้ดูหนังด้วย)

งบไม่เกิน 10K ครับ (แต่ยิ่งไม่แพงก็ยิ่งดีนะครับ ^^" Save งบ)

Comment

เพิ่งเห็นคอมเม้นท่านครับ

แต่ถ้าเอามาพิมพ์งานด้วยตัวนี้ยิ่งเหมาะมากๆครับ

BenQ "FP202W" 20" Wide ราคา 6999 เท่านั้น(ผมเจอที่เซียร์)

แต่ส่วนตัวแล้วถ้าพิมพ์งานด้วย พวกจอใหญ่ๆไม่แนะนำเลยครับ เพราะมันไม่เหมาะที่จะเอามาทำงานนานๆ
            จอใหญ่ๆมองนานๆแล้วตาล้าไวครับ(ขนาดเล่นเกมส์ผมยังสู้ไม่ไหวเลย ปวดตาครับ)

อ่ะ อีกตัว 19" ราคาน่าจับจอง

Samsung SyncMaster "940BW" 19" ตอนนี้กำลังฮิตตัวนี้ครับ ของดีราคาถูก หกพันนิดๆครับ

Comment

งบน้อย -*- รอดูผู้เชี่ยวชาญท่านตอ่ไปครับ -*-

หาไม่ได้เจอเลย เจอแต่พวก 14000 - 16000

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                เพิ่งเห็นคอมเม้นท่านครับ

แต่ถ้าเอามาพิมพ์งานด้วยตัวนี้ยิ่งเหมาะมากๆครับ

BenQ "FP202W" 20" Wide ราคา 6999 เท่านั้น(ผมเจอที่เซียร์)

แต่ส่วนตัวแล้วถ้าพิมพ์งานด้วย พวกจอใหญ่ๆไม่แนะนำเลยครับ เพราะมันไม่เหมาะที่จะเอามาทำงานนานๆ
                จอใหญ่ๆมองนานๆแล้วตาล้าไวครับ(ขนาดเล่นเกมส์ผมยังสู้ไม่ไหวเลย ปวดตาครับ)

อ่ะ อีกตัว 19" ราคาน่าจับจอง

Samsung SyncMaster "940BW" 19" ตอนนี้กำลังฮิตตัวนี้ครับ ของดีราคาถูก หกพันนิดๆครับ

จอที่ท่านแนะนำมาไม่ตรงใจเจ้าของกระทู้ครับ

นอนดู ระดับาสยตาต่ำกว่าขอบจอ ภาพก็มืดแว้ววว

Comment

โถๆ.. อย่าเพิ่งงอนขอรับ
                  จอที่ผมใช้อยู่ก็ ViewAngel +/- 89° ขอรับ (178° นั่นล่ะ)
                  แต่ข่าวร้ายคือมันเลิกผลิดแล้ว.. (แล้วมาบอกทำไมฟระ..)

เหอๆ.. จอ LCD ถูกๆ ที่วางขายในตลาดตอนนี้
                  ส่วนใหญ่ใช้จอแบบ TN
                  ซึ่งพวกจอประเภทนี้ มุมมองไม่เกิน 170°
                  แต่ respond time ต่ำสุดๆ

จอที่คุณบอกว่า View Angel ดีๆ
                  จะเป็นจอที่ใช้จอชนิด S-PVA หรือ S-IPS พวกนี้จะ +/- 89° ทั้งนั้น
                  ซึ่งราคาก็สูงพอตัวเช่นกันขอรับ

ผมขอตอบเท่านี้ก่อน เพราะตอนนี้เท่าที่นึกออกก็มีตัวที่ใช้อยู่
                  แล้ว Apple Cinema Display กับ Viewsonic ตัว 20" ที่เป็น S-PVA น่ะขอรับ ขอโทษนะผมจำรุ่นไม่ได้
                  แต่เห็นในงาน Commart ที่ผ่านมาสีสดได้ใจจริงๆ
                  แล้ว Eizo กับ NEC ... Sumsung ตัว S-PAV อีกตัว
                  ค่าตัวทุกตัวที่กล่าวมา ยกเว้น Viewsonic นั้น เริ่มต้นที่ 2x,xxx บาทขอรับ
                  ถ้าอยากได้ข้อมูลรุ่น + ยี่ห้อมากกว่านี้ สงสัยคงต้องรบกวนท่านต่อไปล่ะขอรับ

Comment

ขุดหน่อยค้าบ ^^

Comment

วิว่เกิน 170° นี่ราคามันโดด ไปเลยนะครับ พวก s-pva ips มันไปได้สุดที่ 178 นะครับ

DELL 20" 14000 DELL 24" 24000

Comment

จิงๆๆๆ จขกท.เคืองด้วย ขอโทษด้วยคับ - -*

แต่ยังนั่งยันนอนยันคำตอบเดิม คือ DELL ให้มุมมองกว้างสุดเท่าที่เคยเห็น(ในดาต้าชีท)มา คือ +-89องศา ถือว่ามากที่สุดเท่าที่เคยเห็น ปกติก็เป็นกัน 160/160 หรือ 178/178 ครับ

แต่ของอย่างนี้ต้องดูของจริงด้วยครับ บางทีการแสดงผลดีอยู่แล้ว แต่ติดเงาสะท้อนกระจก ก็เสียอารมณ์เหมือนกันนะ

เออ แต่คิดไปคิดมา +-89องศา มันก็เท่ากับ 178/178 นั่นแหละ - -* งงกับตัวเองตั้งนาน
                        Last edited by dogdog; 1 Oct 2007, 15:21:36.

Comment

ตอบแบบจริงๆนะ ถึงมุมมันจะกว้างสุดลูกหูลูกตาเท่าไหร่

พอดูจริงๆเราก็ต้องมาปรับให้เป็นมุมที่ดีที่สุดอยู่ดีอ่ะครับ

แต่ถ้าอยากได้จอคุณภาพจริงๆก็ต้อง DELL

ปล.ผมใช้ HP

Comment

ขอขุดอีกที

Comment

ผมใช้ 770p ครับ เป็น pva ตัวนี้ดีนะ ยิ่งวางอยู่ข้างๆ 225bw ที่เป็น TN แล้วเห็นความแตกต่างเลย นอกจากเรื่อง view angle แล้ว รู้สึกว่า 225bw สีดำ มันดำไม่สนิทเท่า 770p น่ะ

Comment

Working...
                              X