Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีไหม ที่ทำให้ สาย PSU ที่เสีบเข้า mainboard ไม่หลุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีไหม ที่ทำให้ สาย PSU ที่เสีบเข้า mainboard ไม่หลุด

เพราะตอนนี้ บางครั้ง เครื่องจะ ติดๆดับๆ เอง ต้องถอด สาย PSU จาก mainboard ออกและเสียบใหม่ ดีดี จึงจะ ใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ ก็เป็น อย่างนี้บ่อยๆ มีวิธีไหนไหมที่ทำให้ สายจาก PSU ที่เสียบเข้า Board ไม่หลุด หรือขาดการติดต่อ แบบว่าให้ใช้งานได้ตลอดอ่ะ ไม่อยากต้องมานั่ง ขยับ เสียบเข้าใหม่อีก ทำไงดี มีวิธี ดีดีไหม อ่ะ (พรุง้นี้ เช้าไปซื้อ Monitor ใหม่แนะนำด้วย เพราะที่ใช้อยู่นี่เป็นเครื่อง spare อ่ะ อยากได้ 17 นิ้ว ยี่ห้อไหน ทนๆ บอกหน่อย งบ 2500 อ่ะ หมดตัวและเดือนนี้ อ่ะ )

Originally posted by maxy View Post
    เพราะตอนนี้ บางครั้ง เครื่องจะ ติดๆดับๆ เอง ต้องถอด สาย PSU จาก mainboard ออกและเสียบใหม่ ดีดี จึงจะ ใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ ก็เป็น อย่างนี้บ่อยๆ มีวิธีไหนไหมที่ทำให้ สายจาก PSU ที่เสียบเข้า Board ไม่หลุด หรือขาดการติดต่อ แบบว่าให้ใช้งานได้ตลอดอ่ะ ไม่อยากต้องมานั่ง ขยับ เสียบเข้าใหม่อีก ทำไงดี มีวิธี ดีดีไหม อ่ะ (พรุง้นี้ เช้าไปซื้อ Monitor ใหม่แนะนำด้วย เพราะที่ใช้อยู่นี่เป็นเครื่อง spare อ่ะ อยากได้ 17 นิ้ว ยี่ห้อไหน ทนๆ บอกหน่อย งบ 2500 อ่ะ หมดตัวและเดือนนี้ อ่ะ )
    ปกติมันก็มีตัวล็อคของมันอยู่แล้วนิครับ

Comment

ทำไมหลุดง่ายจังอ่ะครับ ตัวล๊อคมันหักหรือเปล่า ลองดูนะครับ เพราะส่วนใหญ่เท่าที่เคยใช้ยังไม่เคยมีหลวมนะครับ มีแต่ใช้ไปนานแล้วแกะไม่ออกมากกว่า

Comment

เครืองที่ใช้ อยู่ของผมก็เป็นนะ ไม่หลวม ไม่หลุด แต่สงสัย สายในหัวพลาสติกมัน หลวม

แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ขั่วบอร์ดหรือ ตัวเพาเวอร์ ถ้ามันไม่ได้ติดก็ขยับๆจนติด

เพราะเดียวผมก็ซื้อเครืองใหม่และขี้เกียจทำ - -

ผมแนะนำให้ หาเพาเวอตัวอื่นมาลองว่าหลุด หรือดับไหม

Comment

คงเป็นตามที่ kingza ว่ามาครับ เพราะของผมเนี่ยจะดึงทีสายแทบขาด

Comment

กำ มันแน่น มากๆๆเลยนะนั้น ไหง หลุดง่ายจัง

Comment

ถอดเข้าถอดออกบ่อยหรือเปล่า ถ้าบ่อยสายอาจจะขาดในก็ได้นา

Comment

มันก็มีตัวล็อก ตามปกติอ่ะครับ แต่ ทำไมมัน ติดๆดับๆ เอง อ่ะ นานๆ ครั้งอ่ะ พอขยับสาย PSU ที่ board ก็หายอ่ะ พอนานๆ ก็เป็นอีก แต่สายไม่ได้หลวม นะ หรือว่า ทองแดงันไม่สัมผัสกันอ่ะ

Comment

อาจจะไม่ได้เป็นที่บิเวนที่เสียบมั๊งครับ ตัวรับสายpsuบนเมนบอร์ด มันติดกับ เมนบอร์ดไม่เน่นหรือเปล่าลองขยับๆดู ถ้าขยับๆได้นี่ก็เตรียมเคลมอ่ะครับ

Comment

ของผมตอนดึงออกแทบจะเอา ตีน ยัน อิอิ

Comment

ปืนกาวครับ เคยเห็นช่างซ่อมบางร้าน แก้ไขอาการ พวกการ์ด จอ เสียง แลน มันหลวม
                      เห็นเค้าเสียบการ์ด เสร็จ ก็ยิงกาวใส่เลย ติดอยู่อย่างนั้น เลยครับ อิอิ

Comment

Working...
                      X