Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไดร์เวอ SM Bus controller คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไดร์เวอ SM Bus controller คืออะไร

ผมอยากรู้ว่าไดร์เวอ SM Bus controller มันคือไดรเวอร์อะไรเหรอครับ ผมเข้าไปดูในไดร์เวอมันบอกว่ายังไม่ได้ติดตั้ง

คุ้นๆ แฮะ
    คล้ายๆ ของ ATI หรือ AMD นี้ละมั้งที่ต้องใช้
    เรา Intel + Nvidia 555+
    รอท่านต่อไปครับ

Comment

การ์ด ATI ครับบบบบบบ

Comment

ติดตั้งยังไงเหรอครับ

Comment

ผมก็งงเหมือนกัน

Comment

ดันๆๆอยากรู้อยากรู้

Comment

^^
              Last edited by sc; 1 Oct 2007, 23:11:10.

Comment

รู้สึกเป็นไดเวอร์เมนบอร์ด ลองเอาแผ่นไดเวอร์เมนบอร์ดติดตั้งดู(ใช้บอร์ดasusหรือเปล่าหว่า)รอท่านต่อไปครับ

Comment

Originally posted by Progress View Post
                  ติดตั้งยังไงเหรอครับ
                  driver ati vga onbord ครับ ใช้แผ่นไดรเวอร์ ลง หรือโหลดจากเน็ตของยี่ห้อนั้น ของผม อีแมชีน ก็โหลด ati driver ของเอเซอร์ ลงไป
                  มันอยู่ใน vga driver
                  Last edited by witpk2; 21 Dec 2010, 14:45:59.

Comment

driver chipsetหรือเปล่าครับ

Comment

2007

Comment

SM Bus ก็ the System Management Bus ไง ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ มันอยู่ชิพเซตครับ.. Intel ก็มีครับ ถ้ากรณี Intel ก็ให้ลง INF ก็จะเจอ

ส่วน บอร์ด AMD ไม่รู้เหมือนกัน แต่คิดว่าลองหาไดร์เวอร์ของซิพเซต AMD หรือจากเว็บผู้ผลิตก็น่าจะมี (เป็นไปได้ว่าคุณไม่ได้ลง Win7 หรือเปล่าครับ เพราะวิน7มันน่าจะเจอไดร์เวอร์)

* แต่จริงๆไม่ลงไดร์เวอร์ ก็มักไม่มีผลอะไรครับ (แค่ขึ้น ! กวนตาใน Device Manager เท่านั้นล่ะ)

Comment

สงสัยเป็น Chipset
                          Last edited by tidmylife; 21 Dec 2010, 11:07:22.

Comment

Originally posted by witpk2 View Post
                            driver ati onbord ครับ ใช้แผ่นไดรเวอร์ ลง หรือโหลดจากเน็ตของยี่ห้อนั้น ของผม อีแมชีน ก็โหลด ati driver ของเอเซอร์ ลงไป
                            acer อีแมชีน SM Bus driver ของผมมันอยู่ใน vga driver ครับ แปลก หาทั้งคืน ปรากฎว่า อยู่ใน vga driver 555
                            เพิ่งเสร้จตอนตี 5 เมื่อคืน หาอยู่ 3-4 ช.ม เหอ เหอ เหอ
                            Last edited by witpk2; 21 Dec 2010, 14:49:02.

Comment

เป็นไดรเวอร์ชิปเซ็ตของเมนบอร์ดครับ เวลาลงไดรเวอร์เมนบอร์ดอินเทลตอนล้างเครื่องใหม่ๆบางครั้งมักจะเจอครับ วิธีแก้ที่เคยทำอยู่คือเข้าไปใน Device Manager แล้วไปดับเบิ้บคลิก SM Bus controllerเลือกหัวข้อ UPDATE DRIVER => Browse my computer for driver software => Let me pick from a list of device drivers on my computer แล้วให้เลือกฝั่งนึงเป็นผู้ผลิต กับ อีกฝั่งนึงเป็นชนิดของอุปกรณ์ ถ้าจำไม่ผิดให้เลือกผู้ผลิตเป็น Microsoft (ถ้าไม่ได้ค่อยเลือก Intel) ส่วนทางขวาให้เลือกอุปกรณ์ที่เป็น System Management Bus ก็น่าจะได้แล้วครับ จริงๆไม่ต้องมาลง Manual แบบนี้ครับ วินโดวส์มันจะจัดการให้เองยกเว้นถ้าเป็นบอร์ดรุ่นใหม่ๆ เหมือนกับว่าวินโดวส์มันไม่รู้จักครับ

หรืออาจจะลองใช้วิธีที่ง่ายกว่านี้ โดยใช้ Intel® Chipset Software Installation Utility. ของอินเทลที่ทำให้วินโดวส์สามารถดีเทคได้เจอ ตามลิงค์นี้เลยครับ ถ้าไม่ได้ค่อยใข้วิธีข้างบน เลือก รุ่นวินโดวส์ให้ตรงด้วยครับ

http://downloadcenter.intel.com/Sear...lation+Utility
                              Last edited by ultraline; 21 Dec 2010, 15:34:41.

Comment

Working...
                              X