Announcement

Collapse
No announcement yet.

สูตร การหา % ใน Excel ทำยังไงหรอรับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สูตร การหา % ใน Excel ทำยังไงหรอรับ

เช่น
    A1 B1 C1 D1
    10 5 5 อยากได้ตรงนี้เป็น % จาก ที่ A1 - B1 จะได้ค่ามาเป็น C1 แต่อยากให้มัน ออกมาเป็น % ในD1 อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

เอา 100 % พอนะครับ

Comment

ถ้าอยากรู้ว่า A1 มีค่าเป็นกี่ % ของ B1

ก็เอา A1 หารด้วย B1 แล้วก็เอาไปคูณ 100 ครับ

=(A1/A2)*100

ว่าแต่ต้องการ % แบบนี้รึป่าว?

Comment

ใน C1 บวกลบกันปกติ
        ใน D1 ดึงจาก C1 มาคิด % ครับ
        =(สูตรก็คณิตศาสตร์ทั่วไป...) คูณ 1 หาร 100 ประมาณนั้น...

Comment

คืออยากให้มันจำกัด แค่ 100% ครับ
          เพราะว่า ถ้า 100 - 10 ก็จะเท่ากับ 90 มันก็จะต้องได้ 10%อะไรประมาณนี้อ่ะครับ
          แต่ถ้าว่ามัน เป็น เลข 1000 ขึ้นไป % มันก็จะเกิน 100% ขึ้นไป อ่ะ

Comment

A1 - จำนวนเต็ม
            ฺB1 - ตัวกระทำ
            C1 - ผลลัพท์
            D1 - ผลลัพท์(ร้อยละ)

C1 = (A1-B1)
            D1 = (C1/A1)*100

Comment

Originally posted by takub View Post
              A1 - จำนวนเต็ม
              ฺB1 - ตัวกระทำ
              C1 - ผลลัพท์
              D1 - ผลลัพท์(ร้อยละ)

C1 = (A1-B1)
              D1 = (C1/A1)*100
              +1 อย่าลืมแก้เซลล์ D1 ด้วยเมนู Format Cell > Number ให้เป็น Percentage ด้วยล่ะครับ

จะได้แสดงออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์

Comment

การใช้ สูตรเราสามารถใส่ ซ้อนกันใน 1 เซลได้ไหมครับ

เช่น A1-B1 แล้ว เราจะต่อด้วย IF ขึ้นมาจะได้ไหมครับ แบบต่อกันอ่ะครับ ต้องมีเครื่องหมาย อะไรคั่นป่าวครับ

Comment

Originally posted by birdoverclockzone View Post
                  การใช้ สูตรเราสามารถใส่ ซ้อนกันใน 1 เซลได้ไหมครับ

เช่น A1-B1 แล้ว เราจะต่อด้วย IF ขึ้นมาจะได้ไหมครับ แบบต่อกันอ่ะครับ ต้องมีเครื่องหมาย อะไรคั่นป่าวครับ
                  รบกวนบอกรายละเอียดมาให้ครบทีเดียวเลยดีกว่าครับ คนตอบจะได้ตอบได้ครบถ้วนในครั้งเดียว

Comment

Working...
                  X