Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคนเค้าว่าบอร์ด Asrock ฮ่วยจิงเหรอครับ

เมนบอร์ดของ ASRock ทุกตัวนี้มีปัญหากับความร้อนอย่างหนัก ซื้อมาโปรดระวังปัญหานี้ด้วย แล้วที่สำคัญเมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock ทุกรุ่นจะมีปัญหาอย่างนึงที่เหมือนกันอีกคือ เมื่อใช้ไปสัก 3 เดือนถึง 1 ปีจะเริ่มเกิดอาการตัว C บนบวม ชิพเซตไหม้ BIOS รวน ไปจนถึงขั้นเมนบอร์ดไม่ทำงานแบบไร้สาเหตุ

ส่วนเรื่องเมนบอร์ด ASRock ALiveNF6G-VISTA ผมจะบอกให้ชัดๆเลยนะครับว่าทาง A&L แจ้งว่าเมนบอร์ดของลูกค้าผมเจอรายการ BIOS รวนกับ C บวมครับ ไม่ใช่เรื่องชิพเซตพังเพราะร้อนแต่อย่างใด ต่อให้คุณใช้เมนบอร์ดที่ใช้ชิพเซต Intel P35 หรือ P965 มันก็ร้อนระห่ำเหมือนกันแหละครับ แล้วระบบระบายความร้อนเขาไม่ต้องห่วงครับลูกค้าผมเปิดแอร์ตลอดเวลาใช้งานครับ แล้ว BIOS ไม่เคยมีการแฟลชสักครั้งเดียว แถมพัดลมในเครื่องผมกับฮีตซิงก์ก็ผมนี่แหละเป็นคนวางระบบระบายความร้อนให้เองหมด แถมใช้พัดลม ฮีตซิงก์ กับซิลิโคนเนื้อเงินของ Zalman ทุกชิ้น (แต่ตอนเคลมผมเอาของเก่าใส่กลับเข้าไปหมด) แล้วก็ผมเองอีกนั่นแหละที่ทัดทานเขาในเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้ว่าเพิ่มเงินแล้วเปลี่
    นไปใช้ยี่ห้ออื่นเถอะ แต่ในเมื่อเขาแสดงความอยากได้ผมก็สนองให้ไป แล้วสุดท้ายก็ผมอีกนั่นแหละที่ต้องหอบเมนบอร์ดจากพิษณุโลกไปเคลมให้ที่กรุงเทพฯ แล้วรู้ไหมว่าทาง A&Lเขาบอกผมว่าอะไรอีกให้อ่านดีๆนะครับ "เมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock นี้มีปัญหาเรื่องการ QC สินค้า คนวงในจะรู้กันว่ารุ่นท็อปหรือรุ่นล่างของยี่ห้อก็จะเจอแบบเดียวกันนี้หมดเลย เมนบอร์ด 100 ตัวของเขาถ้าขายไปแล้วพ้นระยะ 3 เดือนได้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วพี่ ส่วนมากเต็มที่ 1-2 ปีก็พังซื้อใหม่ได้เลย แล้วที่ยังมีการสั่งมาขายเรื่อยๆก็เพราะคนมันชอบราคาถูกไงพี่ แต่คุณภาพนะหรอพี่อย่าให้ผมพูดดีกว่า" ขนาดดีลเลอร์เขายังพูดเองเลยนะเนี่ย ตัวผมเองจะว่าไปก็เคลมเมนบอร์ดยี่ห้อนี้มาแทบทุกรุ่น ทุก Socket แล้วครับ ตั้งแต่มีเมนบอร์ดยี่ห้อ ASRock เข้ามาขายในประเทศไทยเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว ผมถึงคัดต้านเสมอเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้กับอีก 2 ยี่ห้อคือ Biostar กับ ECS ซึ่งคุณภาพพอๆกับ ASRock เลย เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าถ้าใครซื้อไปใช้แล้วไม่เจอปัญหาที่ผมว่าคุณโชคดีไป แต่ถ้าเจอแบบที่ผมว่าก็ทำใจซื้อใหม่เถอะครับ เอาที่มันดีกว่านี้ไปเลยแพงกว่าหน่อยแต่ทนทานและใช้งานดีกว่าก็คุ้มแล้ว แค่ใช้ได้ครบหรือเกินระยะประกันผมว่ามันโครตจะเกินคุ้มแล้วละครับ

ASRock ALiveNF6G-VSTA

มันฮ่วยจิง ๆ เหรอ เห้นใช้กันเยอะแยะเลยครับ เลยอยากรู้ ผมเองก็ใช้แค่ 2 เดือนเลยไม่รู้ว่ามีปัญหาอะไรบ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วย

เป็นรุ่น ๆ คะ ต้องเอาที่เกิน 2 พันบาทขึ้นไปคะ

Comment

โล่งอกที่ผมใช้ M2N-MX ถ้าเป็นอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้ได้ข้อมูลมาจริงแย่แน่ครับงานนี้เพราะตัวนี้ผมเห็นคนใช้กันเยอะมากๆ-*- เพื่อผมก็ใช้อยู่ ASRock ALiveNF6G-VSTA ใช้มาประมาณเกือบ 2 เดือนยังไม่มีปัญหาอะไร

Comment

เคยใช้ ASRock ALiveNF6G-VISTA + แรมบ้านๆ + 3200+ และ 3800+ ลาก 2.6 -2.75 g สบายๆ

ไฟ 1.4 ความร้อน 45-50 องศาเองนิ ไม่มีปัญหาอะไร

เห็น friday ใช้กะ 3600+ แตะ 3 g เลยอะ ลงดูกระทู้เก่าๆดู

asrock ประกัน a&l มีด้วยเหรอ หรือว่าเราตกข่าว

ส่วนตัวรุ่นนี้ คุ้มสุดแล้วอะ นาๆจิตตังนะ เสียก็เครม

**แต่ ชิพเซต P965 โครตร้อน ใช้อยุ่ นิ้วแตะซิงค์ไม่เกิน 5 วิ ต้องเอานิ้วออกเลย
        Last edited by ekhoho; 3 Oct 2007, 03:55:20.

Comment

555 สับสน User เล็กน้อย ^^
          Last edited by มหาชะนี; 3 Oct 2007, 04:25:22.

Comment

ผมว่าก็ไม่นะ เพื่อนผมเปิดร้านเกมส์ใช้ asrock nf4 ตัวที่มีการ์ดจอ ออนบอร์ด 6100 ประมาณ 12 เครื่องก็ไม่เห็น

มีปัญหานะครับ ใช้มาจะสองปีละ แต่จะว่าไม่มีปัญหาเลยก็คงไม่ เพราะผมก็เคยเคลมบอร์ด asrock อยู่เหมือนกัน

แต่เป็น V88+ ที่ใช้กับ cpu intel อะ

จะว่าก็ว่าเถอะ เมื่อก่อน ผมใช้บอร์ดยี่ห้อ intel 865perl สองตัวซื้อจาก synex ใช้มาสองปี พอครบสองปี อาการเดียวกันเลย คือ C บวม ต้องเอาไปเคลม เค้าเปลี่ยนเป็น asus p4p800-se มาแทน เป็นทั้งสองตัวเลยนะ

แม้แต่บอร์ด asus เอง ผมก็เคลมมาแล้วตั้งหลายตัว

ผมมองในแง่ธุระกิจ+เทคโนโลยี ที่มันไปเร็วมาก ๆ

ถ้าต้องซื้อ บอร์ดมียี่ห้อ ที่สเปคเดียวกับ asrock ราคา 3 พัน กับบอร์ด asrock ราคา 2000.- จำนวน 20 เครื่อง

ผมจะเลือก ซื้อ asrock ราคา 2000.- แล้วเก็บส่วนต่าง 20000.- ไว้ หรือไม่ก็ซื้อบอร์ด สแปร์ไว้ซักสามตัว เผื่อกรณีบอร์ดมันห่วยจริง ก็เอาบอร์ดใหม่มาเปลี่ยน แล้วส่ง ตัวนั้นมาเคลม ก็ยังมีเงินเหลือในกระเป๋า อีก 14000.-

แต่ถ้าซื้อเป็นส่วนตัวไม่ได้ทำร้านเกมส์ ผมก็แนะนำให้ซื้อของดี ๆ นะครับ ยังไงมันก็อุ่นใจกว่า โอกาสที่เล่น ๆ แล้ววูปไป หรือเปิดไม่ติดก็น่าจะมีน้อยกว่า อย่างนั้นอะเสียอารมณ์มากกว่า เสียเงินค่ารถมาเคลมอีก

Comment

เคยใช้มา มันก้อโอเคนะครับ สำหรับใช้งานทั่วๆไป

Comment

ผมเคยใช้มา 5 รุ่น ไม่พบกับปัญหาดังกล่าวเลยครับ แต่ละรุ่น 5 เดือน+ ครับ

Comment

Asrock จะว่าไม่ดีก็ไม่ได้ แต่ถ้าจะไปเทือบบอร์ด7000-8000ก็ต้องว่าห่วยอยู่แล้ว Asrockเป็นบอร์ดที่คุณภาพกับราคาเหมาะสมกันครับ

Comment

P5K กำลังมาแรงครับ P5KC แรงกว่า
                    ถ้าเมนบอร์ดผมจะเอา ASUS กับ กิกกระไบท์ครับ
                    แต่อตนนี้ผมก็ให้ Asrock อยู่ครับกับ Pci-E x4 -*-
                    กำลังคิดจะเปลี่ยนครับ

Comment

ผมว่า Asrock คุณภาพก็คุ้มกับราคาดีครับ

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
                        ผมถึงคัดต้านเสมอเรื่องเมนบอร์ดยี่ห้อนี้กับอีก 2 ยี่ห้อคือ Biostar กับ ECS ซึ่งคุณภาพพอๆกับ ASRock เลย เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าถ้าใครซื้อไปใช้แล้วไม่เจอปัญหาที่ผมว่าคุณโชคดีไป
                        คือผมไม่เคยใช้ asrock นะครับ แต่ที่ร้านผมก็ใช้ทั้งร้านอะคับ มี 14 เครื่อง arock ทั้งหมดตัวที่เป็น amd + จอออนบอร์ด 7300 อะคับ แต่คอมที่ผมใช้ ใช้ ECS ครับ ECS นี้ทนนะครับในรุ่นที่ผมใช้ ใช้มานี้เข้าปีที่ 5 แล้ว ก็ยังใช้ได้อยู๋แถมรองรับ Sata II อีกต่าง หาก แต่ ที่พี่บอกมา เรื่องความร้อน อันนี้เห็นด้วยนะครับ ส่วนเรื่อง C บวม พอดีผมจบอิเลคทรอนิคมานะครับ คือมันเป็นปัจจัย ของทางตัวอุปกรณ์ อะคับ มันเป็น C ที่ถูก คุณภาพมันต่ำ ถ้าไปใช้ Solid แบบยี่ห้อดังๆ มันก็ต้องทนกว่าอยู่แล้วละครับ แล้วทีนี้พอมันมีปันหาด้านความร้อน ซึ่งมันเป็นตัวกระตุ้นให้ C มันออกอาการ เอ๋อ อะคับ
                        ลืมอธิบายว่า C ปกติที่เค้าใช้กันข้างในมันเป็นสารเคมี(ของเหลว) นะครับ แล้วทำการเก็บและคายประจุ ตามค่าของมัน ซึ่งพอมีความร้อนมาเป็นปัจจัยเสริม ก็ ทำให้สารเคมี ข้างใน เกิดอาการ เอ๋อ ได้ง่าย ขอรับ

ผิดพลาดประการใด บอกได้นะคัรบ ผมไม่ใช่ผู้รู้สะทั้งหมด ได้พวกพี่ที่รู้จริงๆ มาสอนก็เก่งขึ้นขอรับ

Comment

คุณภาพตามราคากระมัง

Comment

asrock ใช้ตอนเครื่องแรกนานมาละ ชิป 845 ราคาถูก คุณภาพงั้นๆ ไม่เอาแล้ววุ้ย...

Comment

จริง ๆ แล้วอันเก่้าอาจไม่ไม่ดี แต่อันใหม่ต้องมีการปรับปรุงสิคะ ตอนแรกเราก็ไม่เอาเลย Asrock เข็ดคะ แต่ตอนนี้ใช้กับ
                              อีกเครื่องที่บ้านอยู่คะ Asrock 1333-d667 ใช้ดีไม่มีปัญหาคะ และก็ ที่ C บวมระเบิดลักษณะใช้งานของเพื่อนเป็นยังไงคะ
                              ไม่ใช่ว่า MOD เมนบอร์ดแล้วใช้เปิด 24 ชม แล้วไม่ดูแลเรื่องระบบระบายความร้อนแล้วมันพัง แล้วมาโทษนะคะ

Comment

Working...
                              X