Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามหน่อยเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามหน่อยเถอะ

คือว่าผมต้องการที่จะติด Sink เพิ่มอะครับ มานต้องใช้อะไรติดอ่ะครับ
    ระหว่างตัว ชิป กับ ซิ้ง ต้องไรอาไรติดอ่ะ
    ขอรูปู้ที่ทำด้วยได้ไหมเอ่ย ถ้าไม่รบกวบมากไป
    Thank - You ทูกๆคน มั๊กมาก

ถ้าติดซิ้งแรม ใช้ซิลิโคนขาว เหนียวหน่อย แปะแล้วกดให้แน่นๆไล่อากาศออกให้หมด มันจะติดครับ อิอิ ผมทำอย่างนี้

Comment

มันจะมีชิลิโคนแบบพิเศษมันชื่อ Thermal Adhesive เหมาะกับอูปกรติดตั้งอย่างถาวร เช่น ฮีตชิงค์ของ Chipset
      เพราะมีคุณสมบัตฺคล้ายกับกาวที่ยึดติดอุปกรณ์ได้เลย ในหนึ่งชุดจะมี 2 หลอด Part A และหลอด Part B ชึ่งแต่ละหลอดจะมีสารเชื่อมความร้อน Aluminum Oxide และ Boron Nitride บรรจุอยู่ เวลาไช้งานจะต้องผสมกันไห้ได้อัตรา 1:1 โดยไช้แท่งพลาสติกคนไห้เข้ากันแล้วทาลงบนอุปกรณ์หรือหน้าสัมผัสของฮีตชิงค์ไห้สมั่มเสมอ จากนั้นเอาฮีตชิงค์มาวางทับบน Chipset เล็งตำแหน่งไห้พอดีดูว่าแนบสนิทดีหรือไม่ ถ้าแนบสนิทดีแล้วทิ้งไว้ประมาน
      3-5 นาที เป็นอันเสร็จ ชิลิโคนธรรมดาไช้ไม่ได้นะคับเวลาติดมันอยู่แต่เวลาไช้งานมันเกิดความร้อนทำไห้ชิลิโคน
      ละลายฮีตชิงค์หลุดแน่คับ Thermal Adhesive ต้องลองไปหาชื้อดูนะครับ อาจจะหายากหน่อย ราคาอาจจะแพงหน่อย 555...อธิบายชะยาวเลยคงไม่ว่ากัน

Comment

Originally posted by one View Post
        มันจะมีชิลิโคนแบบพิเศษมันชื่อ Thermal Adhesive เหมาะกับอูปกรติดตั้งอย่างถาวร เช่น ฮีตชิงค์ของ Chipset
        เพราะมีคุณสมบัตฺคล้ายกับกาวที่ยึดติดอุปกรณ์ได้เลย ในหนึ่งชุดจะมี 2 หลอด Part A และหลอด Part B ชึ่งแต่ละหลอดจะมีสารเชื่อมความร้อน Aluminum Oxide และ Boron Nitride บรรจุอยู่ เวลาไช้งานจะต้องผสมกันไห้ได้อัตรา 1:1 โดยไช้แท่งพลาสติกคนไห้เข้ากันแล้วทาลงบนอุปกรณ์หรือหน้าสัมผัสของฮีตชิงค์ไห้สมั่มเสมอ จากนั้นเอาฮีตชิงค์มาวางทับบน Chipset เล็งตำแหน่งไห้พอดีดูว่าแนบสนิทดีหรือไม่ ถ้าแนบสนิทดีแล้วทิ้งไว้ประมาน
        3-5 นาที เป็นอันเสร็จ ชิลิโคนธรรมดาไช้ไม่ได้นะคับเวลาติดมันอยู่แต่เวลาไช้งานมันเกิดความร้อนทำไห้ชิลิโคน
        ละลายฮีตชิงค์หลุดแน่คับ Thermal Adhesive ต้องลองไปหาชื้อดูนะครับ อาจจะหายากหน่อย ราคาอาจจะแพงหน่อย 555...อธิบายชะยาวเลยคงไม่ว่ากัน

แล้วถ้าเวลาจะ แกะละงับ =="

ps ซิ้ง cpu/GPU ฒันจะมีที่ยึดงับ ว่ากาน ตามกาด/mb/cpu เอาตอนซื้อต้องดูงับว่าเข้ากันได้ ส่วน ram ของผมใช้ เทป 2 หน้าแบบนำความร้อนที่มานติดมาให้อะ ^^"

Comment

มันมีกาวติดชิปเซ็ตอยู่นะ หลอดเล็กประมาณนิ้วก้อย(100 บาท) เนื้อกาวจะเหมือนซิลิโคนขาวธรรมดา
          ติดแน่นทนนาน เวลาจะแกะก้อออกแรงสักเล็กน้อยก้อหลุด ผมเคยซื้อชั้น 4 โซนด้านหลังมาหลอดนึง ใช้ดีครับ
          ผมใช้ติดซิ้งแรมของการ์ดจอ ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ แต่ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว(จะมาบอกทำไมเนี่ย) เคยเดินหาจนท้อก้อไม่มี

Comment

Working...
          X